ลูกตาแดง

ลูกอายุไม่ถึง15วัน มีอาการตาแดง มีขี้ตาสีเหลือง ตาลืมไม่ค่อยขึ้น ไปคลินิกให้ยาหยอดตามาก็ไม่หายควรทำอย่างไหร่ดีคับ กังวัลมากเป็นมา4-5วันแล้ว

2
1.1k
3 ความคิดเห็น

3 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณพ่อ หมอคิดว่าอาการตาแดงร่วมกับมีขี้ตาสีเหลืองด้วย อาจมีการติดเชื้อบางอย่าง ซึ่งยาหยอดตา หากไม่มียาฆ่าเชื้อผสม หรืออาจมีแต่ไม่ครอบคลุมการติดเชื้อนั้น ก็อาจทำให้อาการดีขึ้นช้า หรืออาจเป็นมากขึ้นได้ค่ะ เบื้องต้น แนะนำเช็ดตาด้วยสำลีชุบน้ำเกลือวันละ 2-3 เวลา ร่วมกับนวดหัวตาเช้า เย็น

หากเป็นไปได้ พบกุมารแพทย์หรือจักษุแพทย์ให้เร็วที่สุดนะคะ น่าจะต้องได้รับประทานยาปฏิชีวนะ (หรือยาฆ่าเชื้อนี่แหละค่ะ) จึงจะหายค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@ปฐมพงศ์ บุญครอง

เด็กเล็กทางเดินหายใจเล็กตามตัว ถ้าถึงขั้นเสียงแหบและกายใจไม่ค่อยได้ แนะนำพาพบกุมารแพทย์นะคะ

เบื้องต้น สังเกตว่าน้องดูเหนื่อย ซึม หรือหายใจหอบหรือไม่

การดูดนมผิดปกติหรือไม่ เด็กที่หายใจไม่ค่อยดี มักมีการดูดนมน้อยลงด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@พ.ญ.อนงค์พร ผาภูมิ

อาการเสียงแหบหายใจไม่ค่อยได้เกี่ยวกับอะไรครับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"