ลูกมีนิสัยก้าวร้าวจากการติดมือถือ

พอดีลูอายุ 3 ขวบ แม่พลาดให้ลูกเล่นมือถือ แต่ลูกติดมือถือมาก พอแม่สั่งไม่ให้เล่นกับมีนิสัยโมโหร้ายใส่ เราจะมีวิธีจัดการปัญหานี้ได้อย่างไรบ้างค่ะ เพื่อลดปัญหารุนแรง

0
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

อาจจะต้องค่อย ๆ พูดคุยกับลูกถึงข้อเสียในการเล่นมือถือนานโดยใช้ความใจเย็นในการพูดคุย รวมถึงคุณพ่อคุณแม่อาจจะต้องทำเป็นตัวอย่างให้ลูกเห็น หลังจากนั้นอาจจะลองหากิจกรรมอื่น ๆ ที่คนในครอบครัวสามารถทำร่วมกันได้ เพื่อเบี่ยงเบนความสนใจและสร้างความสัมพันธ์ที่ดีในครอบครัวค่ะ ลองอ่านบทความนี้ เด็กเล่นโทรศัพท์ ข้อควรระวังกับผลเสียต่อสุขภาพและพัฒนาการ เพิ่มเติมก็ได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ที่บ้านใช้วิธีเบี่ยงเบนค่ะ ให้ลูกเล่นของเล่น และ พ่อแม่ต้องทำด้วยนะคะ พรไปออกกำลังกาย ปั่นจักยาน ทำกิจกรรมนอกบ้านค่ะ จะช่วยทั้งเรื่องอารมณ์ ของลูก และลูกจะค่อยๆห่างมือถือออกมาค่ะ แต่ถ้าบอกลูกว่าไม่ให้เล่น แต่พีอแม่ยังเล่นมือถืออยู่ อันนี้คิดว่าน้องจะเลิกติดมือถือยากค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"