ลูกสาวอายุ1ขวบ4 เดือนถ่ายมีมูกปนเลือด2 วันแล้วค่ะ

น้องน่าจะกินอาหารที่ไม่สดไม่สะอาดค่ะ( ไส้กรอกนึ่งค่ะ)

กินตอนเย็นห้าหกโมงเย็นถ่ายเริ่มท้องเสียสี่ทุ่มกว่าๆค่ะ แล้วก้อถ่ายอีกรอบ5 ทุ่มค่ะ นอนหลับยาวถึงตีสามตัวร้อนด้วยถ่ายด้วยค่ะ และถ่ายอีกรอบตอนตีสี่ หลับยาวจนเจ็ดโมงกว่าค่ะ แปดโมงครึ่งน้องปวดท้องมากร้องไห้ เจ็บท้องมาก เลยพาไปกินยาร้านหมอญาติกันค่ะ กินยาลงก้อถ่ายรอบแรกของวัน หลังจากนั้นกินข้าวป้อนยา หลับพักนึงค่ะ ตื่นมาน่องก้อร้องไห้ปวดท้องอีกถ่ายอีก ตัวร้อนด้วยเลยเช็ดตัวให้สบายตัว เล่นพักนึงค่ะ ป้อนข้าวป้อนยาอีกน้องถ่ายอีกรอบค่ะ เป็นมูกเลือดผสมเนื้อๆค่ะ ตอนเย็นเลยพาไปคลีนิคเด็ก ได้ยาฆ่าเชื้อ ยาแก้เจ็บท้องบิดเกร็ง ยาลดไข้ ยาแก้ท้องอื่น นมแนนด้วยค่ะ คุณหมอบอกว่าให้ยาฆ่าเชื้อสามวันถ้ายังไม่หายเป็นไข้ เตรียมตัวมานอนโรงพยาบาลได้เลยค่ะ ขอคำแนะนำค่ะ อยากรักษาน้องให้หายเอง ไม่อยากนอนโรงบาลค่ะ เพราะลูกคนแรกเคยนอนโรงบาล7 วันสงสารลูกมากค่ะ กินนมแม่ก้อไม่ได้ มือก้อโดนเสียบสายน้ำเกลือ ต้องดูแลน้องอย่างไรบ้างคะ แล้วยาฆ่าเชื้อสำหรับกินสามวันสามารถทำให้เชื่อออกมาหมดมั้ยคะ

1
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

เท่าที่อ่านอาการ เรียกว่าเป็นการติดเชื้อในลำไส้ชนิด invasive diarrhea นะคะ คือมีถ่ายมูกเลือดร่วมด้วย ส่วนใหญ่เชื้อกลุ่มนี้มักเป็นแบคทีเรียหรือกลุ่มโรคบิด น้องมีอาการปวดบิดท้องร่วมด้วย อันนี้คิดถึงโรคบิดสูงนะคะ

ปกติแล้วยาฆ่าเชื้อทางลำไส้ ให้รับประทาน 3-5 วันถูกต้องแล้วค่ะ ยาตัวอื่นๆ ที่คุณหมอให้ เท่าที่อ่านน่าจะค่อนข้างครบ หากจะเพิ่มเติม ก็มีการให้เด็กรับประทาน Probiotics ค่ะ (คลินิคคุณหมอน่าจะมีค่ะ) จะช่วยเอาเชื้อแบคทีเรียดีๆ เข้าไปช่วยเรื่องการย่อยและลดอาการท้องเสียได้ค่ะ

สิ่งสำคัญในการรักษาโรคลำไส้ติดเชื้อแบคทีเรีย ต้องระวังเรื่องภาวะขาดน้ำนะคะ หากน้องมีอาการของการขาดน้ำ เช่น ไม่มีปัสสาวะเลยใน 6-8 ชม. / หรือเด็กบางคนมีเชื้อโรคเล็ดลอดเข้ากระแสเลือด ทำให้ติดเชื้อในกระแสเลือดด้วย กรณีนั้น ไข้จะสูงตลอดเกิน 72 ชม. เด็กจะซึม ไม่ร่าเริง บางคนการรู้สึกตัวลดลง กรณีนี้ต้องไปพบแพทย์ที่ ร.พ.แล้วค่ะ เพราะน่าจะต้องได้รับยาปฏิชีวนะชนิดฉีด

หากลูกคุณแม่มีปัสสาวะออกดีทุก 4-6 ชม. / ไม่ซึม / ไข้ลด และน้องทานได้ แนะนำดื่มน้ำเกลือแร่บ่อยๆ ป้องกันภาวะขาดน้ำและภาวะเกลือแร่ไม่สมดุลนะคะ

การเปลี่ยนนม ทำได้ค่ะ ช่วยให้การย่อยง่ายขึ้นในกรณีการย่อยแลคโตสในนมไม่ดีในเด็กท้องเสียค่ะ

สู้ๆ นะคะ ขอให้น้องดีขึ้นไวๆค่ะ อ่านเพิ่มนะคะลูกถ่ายมูกเลือด

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะคุณแม่

เท่าที่อ่านอาการ เรียกว่าเป็นการติดเชื้อในลำไส้ชนิด invasive diarrhea นะคะ คือมีถ่ายมูกเลือดร่วมด้วย ส่วนใหญ่เชื้อกลุ่มนี้มักเป็นแบคทีเรียหรือกลุ่มโรคบิด น้องมีอาการปวดบิดท้องร่วมด้วย อันนี้คิดถึงโรคบิดสูงนะคะ

ปกติแล้วยาฆ่าเชื้อทางลำไส้ ให้รับประทาน 3-5 วันถูกต้องแล้วค่ะ ยาตัวอื่นๆ ที่คุณหมอให้ เท่าที่อ่านน่าจะค่อนข้างครบ หากจะเพิ่มเติม ก็มีการให้เด็กรับประทาน Probiotics ค่ะ (คลินิคคุณหมอน่าจะมีค่ะ) จะช่วยเอาเชื้อแบคทีเรียดีๆ เข้าไปช่วยเรื่องการย่อยและลดอาการท้องเสียได้ค่ะ

สิ่งสำคัญในการรักษาโรคลำไส้ติดเชื้อแบคทีเรีย ต้องระวังเรื่องภาวะขาดน้ำนะคะ หากน้องมีอาการของการขาดน้ำ เช่น ไม่มีปัสสาวะเลยใน 6-8 ชม. / หรือเด็กบางคนมีเชื้อโรคเล็ดลอดเข้ากระแสเลือด ทำให้ติดเชื้อในกระแสเลือดด้วย กรณีนั้น ไข้จะสูงตลอดเกิน 72 ชม. เด็กจะซึม ไม่ร่าเริง บางคนการรู้สึกตัวลดลง กรณีนี้ต้องไปพบแพทย์ที่ ร.พ.แล้วค่ะ เพราะน่าจะต้องได้รับยาปฏิชีวนะชนิดฉีด

หากลูกคุณแม่มีปัสสาวะออกดีทุก 4-6 ชม. / ไม่ซึม / ไข้ลด และน้องทานได้ แนะนำดื่มน้ำเกลือแร่บ่อยๆ ป้องกันภาวะขาดน้ำและภาวะเกลือแร่ไม่สมดุลนะคะ

การเปลี่ยนนม ทำได้ค่ะ ช่วยให้การย่อยง่ายขึ้นในกรณีการย่อยแลคโตสในนมไม่ดีในเด็กท้องเสียค่ะ

สู้ๆ นะคะ ขอให้น้องดีขึ้นไวๆค่ะ

อ่านเพิ่มเติมนะคะ ลูกท้องเสีย

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"