🔥 หัวข้อเด่น

ลูกหายใจดัง 3-4 วันแล้วค่ะ

น้องหายใจดังบางจังหวะ จะดังช่วงคอหรือตรงอก ไม่มีน้ำมูก ไม่ไอ แบบนี้คล้ายหอบหืดไหมค่ะ น้องเคยเป็นปอดอักเสบเมื่อกลางเดือนที่แล้ว แล้วพึ่งฉีดวัคซีนipd วันที่ 19 ค่ะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

พอดีไม่ทราบอายุของน้อง เดาว่าน่าจะเกิน 1 ปี แต่ไม่เกิน 3-4 ปีใช่ไหมคะ

หากน้องนอนหลับ แล้วมีอาการหายใจดังบางช่วง แนะนำให้คุณแม่พลิกตะแคงตัวน้อง จัดท่านอนใหม่ให้เหมาะสม หมอนยกสูงขึ้นอีกนิด หากเสียงเงียบลงชัดเจน ยังไม่น่ากังวลอะไรค่ะ แต่ถ้าเสียงยังดังมากแม้นอนตะแคงจัดท่าแล้ว แนะนำพาพบกุมารแพทย์ทางเดินหายใจนะคะ ถ้าไม่แน่ใจ แนะนำ ถ่ายคลิปวิดีโอไว้ เทียบกันตอนนอนหงาย กับตะแคงนะคะ

สิ่งที่อาจเป็นได้ มีหลายอย่างค่ะ เช่น กลุ่มโรคอะดีนอยด์โตอุดกั้นทางเดินหายใจ/ ภาวะกรดไหลย้อนในเด็ก / ภาวะหอบหืด หรือกลุ่มภูมิแพ้ที่มีอาการกำเริบ / ภาวะหลอดลมอ่อนพัฒนาไม่เต็มที่ เป็นต้นค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"