🔥 หัวข้อเด่น

ลูกอายุ 6 ขวบ สารอาหาร

เด็กอายุ 6 ขวบ ควรเน้นสารอาหารประเภทไหนเป็นพิเศษ หรือควรเสริมด้วยวิตามิน หรือ นมประเภทไหนเพิ่มเติมดีคะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่นารีรัตน์

น้องอายุ 6 ปี เดาว่าน่าจะแข็งแรงปกติ ไม่มีโรคประจำตัวนะคะ

สารอาหารที่สำคัญในช่วงวัย 6 ปีนี้ เน้นการเสริมสร้างกระดูก กล้ามเนื้อ เพื่อการเคลื่อนไหวอย่างคล่องแคล่ว เหมาะในการทำกิจกรรมและเล่นกีฬา อีกทั้งในส่วนสมอง ก็ยังต้องการสารอาหารหลากหลายครบ 5 หมู่ เน้นการเจริญเติบโตของระบบประสาทเช่นกันค่ะ เพราะสมองวัยนี้จะใช้เรียนรู้ จดจำ คิดวิเคราะห์ เริ่มหาเหตุผล เรียนรู้ถูกผิดด้วย

ดังนั้น สารอาหาร หมอให้เน้นครบ 5 หมู่ใน 1 วันนะคะ คือ คาร์โบไฮเดรต โปรตีน ไขมัน เกลือแร่ วิตามิน ต้องครบค่ะ หากเป็นเด็กรับประทานไม่ยากอยู่แล้ว คิดว่าไม่น่ากังวล คุณแม่จัดการอาหารให้ครบ 5 หมู่ได้เลยค่ะ เช่น ข้าว+ไข่ทอด 1-2 ฟอง +ผักเช่น แตงกวา มะเขือเทศ หรือทำต้มจืดใส่ผัก + ผลไม้ 5 คำ + น้ำดื่ม 1-2 แก้ว/มื้อ (รวมแล้วจะได้ดื่มน้ำ 6-8 แก้ว/วัน)

ให้คุณแม่ลองศึกษาอาหารทดแทนแต่ละหมู่เพิ่มเติมนะคะ เช่น ปลา หรือหมู ไก่ แทนไข่ ,น้ำมันที่ใช้ทอด หรือประกอบอาหารควรเป็นชนิดใด

แต่หากเป็นเด็กเลือกทาน ทานยาก และตัวเล็กไป อ้วนไปอยู่เดิม แนะนำพาพบกุมารแพทย์เพิ่มเติมค่ะ อาหารสำหรับเด็ก

อ่านเพิ่มนะคะ

อ่าน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"