ลูกอายุ 7 วัน มีอาการหายใจเร็วถี่ มีเสียง

ลูกผมพึ่งเกิดได้ 7 วันครับ

ช่วงที่ลูกผมนอนมักจะมีอาการหายใจเร็วเป็นพักๆ หายใจแรง และมีเสียงฟืดฟาดบ้าง

ปัจจัยในบ้านของผมที่มีตอนนี้คือ

- มีแมว

- ช่วงเด็กอยู่ในครรภ์ได้ประมาณ 2 เดือนคุณแม่ติดโควิด

ผมสามารถดูแลรักษาอย่างไรได้บ้างครับ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณพ่อ ไม่ทราบว่าประวัติตอนแรกเกิดมีปัญหาอะไรหรือไม่ หรือว่าคุณหมอตรวจพบอะไรบ้าง แต่ถ้าไม่ได้เล่ามา หมอขออนุญาตคิดว่าประวัติแรกคลอดน่าจะปกติไว้ก่อนนะคะ

เด็กทารกแรกเกิด ถึงประมาณอายุ 2-3 เดือน จะมีการหายใจไม่สม่ำเสมอได้ค่ะ คือเดี๋ยวเร็ว เดี๋ยวช้า สลับกันไป เพราะการพัฒนาก้านสมองส่วนควบคุมการหายใจยังพัฒนาไม่เต็มที่ค่ะ แนะนำให้ทำความนะอาดโพรงจมูกทารกด้วยน้ำเกลือก่อนนอน เพราะรูจมูกที่มีน้ำมูก ขี้มูก หรือมีการบวมเล็กน้อย ทำให้หายใจไม่โล่ง เกิดเสียงดังได้ แลให้ลองจัดท่าทารกให้ตะแคงเล็กน้อยในช่วงหายใจเสียงดัง

การเลี้ยงแมว ควรแยกเลี้ยงไปก่อนในช่วง 1 ปีนี้ค่ะ เพราะมีโอกาสเช่นกันที่ขนแมวกระตุ้นทางเดินหายใจผิดปกติได้

ส่วนเรื่องที่คุณแม่ติดโควิตตอนตั้งครรภ์ช่วงแรก มีการส่งผ่านภูมิต้านทานจากคุณแม่ได้ แต่เชื้อจะมีผลระยะยาวกับลูกได้หรือไม่ ข้อมูลในส่วนนี้ยังไม่มีคำตอบชัดเจนค่ะ

ถ้าผ่านไปจนน้องอายุ 2-3 สัปดาห์ ยังหายใจเสียงดัง หรือมีอาการอื่นด้วย เช่น ดูดนมได้น้อยลง น้ำหนักไม่ขึ้น งอแงกว่าปกติ แนะนำพบกุมารแพทย์นะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"