ลูกไม่นอนกลางวัน

ดิฉันอยากถามคุณหมอว่า ลูกชายอายุสามขวบค่ะยังไม่ไปโรงเรียนค่ะ ถ้าลูกชอบเล่นมากแล้วไม่ยอมนอนกลางวัน แต่พอตอนเย็นๆ เค้าจะง่วงแล้วก็หลับไปตื่นมาอีกทีก็ประมาณทุ่มสองทุ่มค่ะ แล้วนอนอีกทีก็คือประมาณเที่ยงคืนหรือตีหนึ่งเลย แล้วก็จะตื่นสายมากๆ กลัวว่าถ้าต่อไปต้องไปโรงเรียนแล้วเป็นแบนี้ตอนตื่นจะงอแง มีปัญหา ควรจะทำยังไงให้เค้านอนกลางวันแล้วก็นอนเป็นเวลาเหมือนเด็กคนอื่นๆ คะ

1
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

การฝึกลูกเข้านอนเป็นเวลา เริ่มจากการตื่นนอนเป็นเวลาก่อนค่ะ

ลูกคุณแม่ตื่นสาย เค้าจึงพลังงานล้นเหลือมากและเล่นจนถึงเย็น

แนะนำว่าให้เริ่มปลุกให้เช้ากว่าเดิมที่ละครึ่ง ชม.ค่ะ เช่น เดิมตื่น 10 น. ให้ปลุก 09.30 น. ทุกวัน สัก 1 สัปดาห์ / ต่อมาปลุกที่ 9 น. แล้วค่อยๆ ขยับขึ้นค่ะ จนตื่นได้สัก 6-7 น. แล้วเวลาของการทำกิจกรรมต่างๆ จะค่อยๆ ขยับขึ้นเองตามลำดับค่ะ แล้วสักพัก จะง่วงช่วงบ่าย แทนช่วงค่ำค่ำ

การปลุกลูก ปรับเวลาลูก คุณแม่ต้องใจแข็งนะคะ ช่วงแรกๆน้องอาจงอแงมาก ต้องรบกันเยอะหน่อย แต่น้องจะปรับตัวได้ในที่สุดค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

คุณแม่อาจจะลองฝึกให้ลูกเข้านอนเป็นเวลา โดยศึกษาจากบทความนี้เพิ่มเติมดูก่อนก็ได้ค่ะ ฝึกให้ลูกเข้านอน คุณพ่อคุณแม่ต้องทำอย่างไรบ้าง

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"