ลูกไม่พูดเป็นคำ

ลูกอายุ 2 ขวบแล้ว แต่ยังพูดเป็นคำไม่ได้ ติดการพูดตามคลิปวีดีโอที่ดู ถือว่าเป็นพัฒนาการที่ปกติไหมคะ หรือควรให้หยุดดูคะ

3
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ โดยหลักการแล้วเราไม่ให้เด็กๆอายุต่ำกว่า 2 ปี ดูพวกหน้าจอโทรศัพท์หรือพวกแทบเบล็ต/ คอมพิวเตอร์เลยค่ะ เพราะไม่ได้ช่วยกระตุ้นพัฒนาการ ภาพสีสันที่เปลี่ยนเร็ว และเสียงจากหน้าจอที่ออกมา ไม่ได้ช่วยให้เด็กพูดได้ดีขึ้นค่ะ

การฝึกพูด เด็กต้องเห็นจากปากของผู้ที่พูดด้วย ว่าทำปากรูปร่างอย่างไรและสัมพันธ์กับการออกเสียงอย่างไรค่ะ

ตามปรกติ เมื่อเด็กอายุประมาณ 1 ปี เด็กจะเริ่มมีพัฒนาการด้านการพูด เริ่มพูดเป็นคำเดี่ยว มีความหมาย (อาจจะออกเสียงไม่ชัด) เช่น แม่ พ่อ หม่ำ ไป จ๋า จ้ะ แล้วแต่ว่าสมาชิกในครอบครัวฝึกให้เด็กพูดคำไหนบ่อยๆ

ลูกของคุณแม่อายุ 2 ปีแล้ว ยังไม่พูดเป็นคำ ถือว่าพูดช้าค่ะ แนะนำให้ลดการให้ดูหน้าจอ และควรเข้าประเมินการได้ยิน พัฒนาการ กับกุมารแพทย์นะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"