🔥 หัวข้อเด่น

ลูกไม่ยอมกินข้าว

ลูกชายอายุ 5 ขวบไม่ยอมกินข้าวค่ะ เอาแต่กินขนม ทำยังไงดีคะ พยายามไม่ซื้อขนมให้แล้วแต่ลูกก็จะงอแง ยอมอดข้าวไปเลย

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

เด็กวัย 5 ขวบกำลังชอบต่อรอง และในขณะเดียวกันเริ่มเรียนรู้การใช้เหตุผลค่ะ แนะนำคุณแม่ ให้คุยกับน้องดีๆ ด้วยท่าทีสงบ ว่า ถ้าคุณแม่ขอให้หนูทานข้าวก่อน 1 จาน แล้วคุณแม่จะให้ทานขนม โดยให้น้องเลือกอาหารและขนมนั้นเอง ส่วนใหญ่เด็กที่ไม่รู้สึกถึงการถูกบังคับจะยอมตามค่ะ แนะนำว่าข้าวจานไม่ต้องใหญ่ เมื่อน้องทานหมด ให้ชื่นชมค่ะ ว่าเก่งมากเลยวันนี้ ข้าวหมดจานแล้ว ทานขนมได้ตามที่หนูเลือก เด็กก็จะไม่รู้สึกโดนขัดใจค่ะ

ส่วนขนมที่จะเตรียมไว้ในบ้าน หากสลับกับผลไม้บ้างน่าจะดี เพราะจะลดเรื่องการได้รับสารประเภทแป้ง น้ำมัน และสารปรุงแต่งรสเยอะไปค่ะ

อีกวิธี แนะนำลองทำ star chart คือ มีปฏิทินการให้คะแนนน้อง เช่น วันไหนทานข้าวหมดจานทุกมื้อ น้องจะได้ 3 ดาว เมื่อนับดาวได้ครบ 10 ดาว อาจจะให้น้องแลกของเล่น หรือแลกการไปเที่ยวสวนสัตว์ เป็นต้น นับเป็นการ reward เด็กจากการตั้งเงื่อนไขกติกาง่ายๆค่ะ

อ่านเพิ่มเติมนะคะ ..ลูกกินขนมมากไป

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"