🔥 หัวข้อเด่น

ลูกไม่สบายค่ะ

ลูกมีไข้ตัวร้อนไอ ไปพบคุณหมอ คุณผมตรวจอาการใหยาตามอาการและก็ยาฆ่าเชื้อมาด้วยค่ะ ทาน 7 วันค่ะ ได้ยาไปน้องอาการดูดีขึ้นจากไข้สูงก็ลดลง หลังจากทานยาค่ะ วันที่2และ 3 หลังจากทานยาก็ไม่มีไข้เล่นได้ดูปกติดีค่ะ แต่วันนี้เป็นวันที่ 4 หลังจากทานยา ช่วงสายก็มีไข้ค่ะ ตอนนี้ อยู่ที่ 38 องศาเซลเซียสค่ะ

อยากสอบถามคุณหมอว่า ทำไมน้องถึงมีไข้ได้ค่ะ ทั้งทที่ยังทานยาฆ่าเชื้ออยู่

ลูกไม่สบายค่ะลูกไม่สบายค่ะ
1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ กลุ่มอาการไข้และหวัด หรือไอ ในช่วงนี้ เจอเชื้อโรคได้หลายชนิดมากค่ะ ทั้งจากไวรัสหลายตัว (เช่น ไข้หวัดใหญ่ / โควิด19 / ไข้ไวรัสอื่นๆ มีหลายตัว เช่น Rhinovirus, Adenovirus, Bocavirus, Parainfluenza virus) กลุ่มนี้มีไข้ 5-7 วันได้เลยค่ะ ส่วนเชื้ออื่นๆ ที่อาจพบได้อีก ทั้งแบคทีเรีย และเชื้อ Mycoplasma พวกนี้หากลงปอด อาจได้เกิน 5 วันได้เช่นกันค่ะ

กรณีนี้เห็นคุณหมอให้ยาฆ่าเชื้อมาด้วย แสดงว่าอาจตรวจพบอาการแสดงบางอย่างที่น่าจะเป็นแบคทีเรียนะคะ

แนะนำว่า หากครบ 7 วัน น้องยังมีไข้อยู่ หรือไม่ต้องครบ 7 วัน แต่น้องมีอาการแย่ลง เช่น รับประทานอาหารได้น้อยมาก / ปัสสาวะน้อยลง (บ่งถึงอาการขาดน้ำ) / ซึม ไม่ร่าเริง / มีจ้ำมีผื่นตามตัว แนะนำพบคุณหมออีกครั้งนะคะ

อ่านเพิ่มเติมค่ะ การดูแลเมื่อลูกเป็นไข้

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"