ลูกไอ

ลูกอายุ 3 ขวบ ไอมา 3 วันได้แล้วคะ ส่วนใหญ่เฉพาะตอนกลางคืนจะไอหนักมากคะ กลางวันบางช่วงที่จะไอคะ เป็นๆหายๆ อยากทราบว่า เกิดจากอะไรคะ หรือเพราะนอนแอร์เกี่ยวไหมคะ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

อาการไอมากช่วงกลางคืน เป็นไปได้ว่าอาจมีอาการแพ้สิ่งกระตุ้นบางอย่างในช่วงกลางคืนโดยเฉพาะห้องนอนค่ะ เช่น ไรฝุ่น ในหมอน ผ้าห่ม ตุ๊กตามีขน / เชื้อราในเครื่องแอร์ / หรืออาจจะมีสารก่อนภูมิแพ้อื่นๆ

แนะนำลองจัดสิ่งแวดล้อมใหม่ในห้องนอน ซักผ้าปูที่นอน ใช้ปลอกหมอนและผ้าปูที่นอน ผ้าห่ม ชนิดป้องกันไรฝุ่น / เอาตุ๊กตาขนออกจากห้องนอนให้หมด / ซํกผ้าม่านทุก 4-6 เดือน / ล้างแอร์ทุก 6 เดือน

ลองพาน้องพบกุมารแพทย์โรคภูมิแพ้นะคะ

หมอยังไม่อยากแนะนำยาในนี้ เพราะไม่ได้ตรวจคนไข้ อาจไม่เหมาะกับอาการที่น้องเป็นค่ะ อ่านเพิ่มเติมนะคะ อาการไอของลูกน้อย

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"