สมมติว่ามีลูกและมีน้องแมว

สวัสดีครับ อยากสอบถามเป็นความรู้ครับ ว่าบ้านที่เลี้ยงแล้ว และมีลูกเล็กหรือมีเด็กเพิ่งคลอด ควรจัดการยังไงครับ ผมเคยเห็นภาพแมวเล่น/อยู่ใกล้ ๆ ลูกของเจ้าของบ้าน เลยสงสัยว่าขนแมวจะมีผลต่อสุขภาพของเด็กไหม และหากมี ควรจัดการอย่างไรครับ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ

แมวเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมที่น่ารัก และมีอุปนิสัยจำเพาะ แมวมีการผลัดขนเป็นปรกติด้วย และในอุจจาระหรือปัสสาวะของแมวก็สามารถเป็นพาหะนำโรคได้ค่ะ

การเลี้ยงแมวในบ้านที่มีเด็กเล็ก จริงๆ สามารถทำได้ค่ะ แต่ควรต้องแยกโซนสัตว์เลี้ยงกับเด็กสักหน่อยนะคะ เพราะหากลูกสูดดมขนแมวบ่อยๆเป็นประจำ อาจเกิดปัญหาภูมิแพ้หรือโรคปอดได้เช่นกันค่ะ

ที่สำคัญคือเรื่องโรคพิษสุนัขบ้า ผู้ปกครองต้องพาแมวตรวจสุขภาพประจำและฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้ารวมทั้งวัคซีนโรคติดต่ออื่นๆ ให้ครบด้วยนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
2
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"