หลานสมาธิสั้น

หลานสมาธิสั้นมากค่ะ ใช้เวลาจดจ่อกับอะไรนานๆไม่ได้เลย ตอนนี้อายุ 5 ขวบแล้ว แต่ยังใช้เวลากับการคัด ก-ฮ ไม่ถึง 10 นาทีเลยค่ะ

2
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

เด็กวัยประมาณ 5 ปี หากเป็นเด็กซนอยู่เดิม อาจจะจดจ่อกิจกรรมบางอย่างได้ยากค่ะ ลองให้น้องจดจ่อที่การเล่นบางอย่างแทนการคัด ก-ฮ นะคะ เช่น การเล่นต่อจิ๊กซอว์ การเล่นต่อเลโก้ การเล่นจับคู่ภาพเหมือนสีสวยๆ หากน้องทำได้ ค่อยไปฝึกสมาธิกับการอ่านหนังสือนิทานสนุกๆ แล้วค่อยๆ สอดแทรกตัวอักษร ก-ฮ ค่ะ

ในกรณีอื่นๆ ที่อาจผิดปกติ เกี่ยวกับการมีสมาธิในชั้นเรียนของเด็ก อาจต้องนึกถึงภาวะ LD ไว้ด้วยค่ะ

ลองอ่านบทความนี้นะคะ LD

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะ อาจจะต้องใช้เวลาและเรียนรู้ไปพร้อมๆ กับลูกนะคะ แอดมินมีบทความเกี่ยวกับเด็กสมาธิสั้นมาฝากค่ะ

เด็กสมาธิสั้น กับการวางแผนการเรียนสำหรับเด็ก

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"