หลานเรียกไม่หัน ทำอย่างไรได้บ้าง

สวัสดีค่ะ

ตอนนี้มีหลานอายุประมาณ 1 ปี 2 เดือน เวลาเรียกแล้วเค้าไม่ค่อยตอบสนองเท่าที่ควร อันนี้ถือว่าผิดปกติมั้ยคะสำหรับเด็กในวัยนี้

1
1.1k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

ถ้าเรียกแล้ว ไม่ค่อยหันเลย ทั้งๆ ที่ไม่ได้ทำกิจกรรมน่าสนใจอื่นๆ (คือเหมือนเด็กนั่งเฉยๆ แต่ไม่หัน) อาจต้องไปตรวจสอบการได้ยินของน้องเป็นอันดับแรกค่ะ พบคุณหมอหู คอ จมูก เพื่อตรวจการได้ยินนะคะ

อีกกรณีถ้าการได้ยินตรวจแล้วปกติ อาจต้องคิดไปถึงกลุ่มโรคออทิสติกค่ะ คือ จะมีความสนใจสิ่งแวดล้อมน้อย ไม่ค่อยตอบสนองเสียงเรียก การสื่อสารกับผู้อื่นน้อย

เป็นไปอย่างไร มาเล่าให้หมอฟังด้วยนะคะ ว่าหาสาเหตุเจอไหม / เอาใจช่วยค่ะคุณแม่

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะ หลานอาจกำลังสนใจอย่างอื่นอยู่หรือเปล่าคะ ลองสังเกตสักพักค่ะ หากพูดคุยด้วยแล้วไม่ตอบสนองจริงๆ อาจต้องปรึกษาคุณหมอนะคะ แต่แอดมินมีบทความเกี่ยวกับพัฒนาการของเด็กวัยนี้มาฝากค่ะ

พัฒนาการเด็ก 1 ขวบ 2 เดือน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"