🔥 หัวข้อเด่น

อยากให้หลานรู้จักแบ่งปัน

มีหลานเล็กอายุ 6-7 ขวบ เวลาเล่นกับเพื่อนจะหวงของมากค่ะ อยากปลูกฝังให้เป็นเด็กที่มีน้ำใจกับคนอื่น สามารถทำได้อย่างไรบ้างคะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ

เด็กๆ ในวัย 6-7 ปี กำลังเริ่มเรียนรู้เหตุผล และการแบ่งปันได้ค่ะ แนะนำว่าให้เริ่มจากการแบ่งปันของที่น้องมีเยอะๆ ก่อน เช่น คุกกี้ที่มีเต็มกระปุก เราอาจชวนน้องด้วยภาษาง่ายๆ เช่น คุณน้าว่าคุกกี้นี้เยอะมากเลย เราจะแบ่งไปให้น้องๆ ที่เล่นสนุกันที่สนามเด็กเล่นดีไหมคะ หนูว่าเราจะแบ่งไปกี่ชิ้นดี แล้วเราก็เตรียมถุงหรือกล่อง มาให้น้องหยิบคุกกี้ออกจากกระปุกใหญ่

เมื่อไปถึงสนามเด็กเล่น ให้น้องเป็นคนมอบให้เพื่อนๆ เมื่อเค้าได้เห็นความสุขตอนเพื่อนๆทานขนม จะเป็นแรงบวกให้น้องอยากแบ่งปันอีกค่ะ

ของเล่นบางชิ้นที่น้องหวงมาก ยังไม่ต้องเอามาแบ่งก็ได้นะคะ ให้น้องเลือก ว่าวันนี้มีเพื่อนมาเล่นที่บ้าน เราจะเอาของเล่นชิ้นไหนออกไปเล่นกับเพื่อนๆบ้าง แบบนี้ค่ะ ให้เด็กได้คิดเองว่าอยากแบ่งชิ้นไหน ชิ้นไหนเก็บไว้ก่อน เมื่อน้องแบ่งปันแล้วให้ชื่นชมด้วยคำง่ายๆ (ไม่ต้องใช้คำเยินยอจนเกินพอดีนะคะ) เช่น น้าดีใจจังที่หนูใจดีกับเพื่อนๆ เป็นต้นค่ะ นอกจากเรื่องการแบ่งปันแล้ว เด็กในวัยเรียนนี้ ควรส่งเสริมอีกหลายด้าน ลองอ่านดูนะคะ สอนลูกวัยเรียน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"