🔥 หัวข้อเด่น

เด็ก 3 ขวบไอมีเสหะเกิน 2 อาทิตย์

น้องอายุ 3 ขวบก่อนหน้านี้เค้าเคยเป็นไข้หวัดปกติ หายเป็นไข้หวัดประมาณ 3 วัน เค้าก็ไอมีเสหะมาตลอดค่ะ จะไอและมีเสหะเยอะ ตอนข่วงกลางคืน หายใจแล้วมีเสียงเสหะ เป็นมาประมาณ 2 อาทิตย์ค่ะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

เด็กบางคนหลังจากหายเป็นหวัดแล้ว อาจมีสารคัดหลั่ง ทั้งน้ำมูก หรือเสมหะ ได้ต่อมาอีกประมาณ 1-2 สัปดาห์ค่ะ

หากอาการอื่นๆ เช่น รับประทานอาหารได้ดี นอนหลับได้สนิท เล่นดี น้ำหนักขึ้น ถือว่าอาจรอดูไปก่อนและให้รับประทานยาตามอาการ ดูแลให้ลูกสุขสบายขึ้น เช่น ล้างจมูกด้วยน้ำเกลือ ลดอาการคัดจมูก ให้จิบน้ำบ่อยๆ ทำให้เสมหะไม่เหนียว ไอขับออกมาได้ง่าย

แต่หากไอต่อเนี่องมาอีกเกิน 2 สัปดาห์ เป็นไปได้ว่าอาจมีภาวะอื่นด้วย เช่น โรคภูมิแพ้ที่อาจกำเริบหลังจากหายหวัด / มีภาวะติดเชื้อแทรกซ้อน เช่น ไซนัสอักเสบติดเชื้อ, หลอดลมอักเสบติดเชื้อ

ทั้งนี้ แนะนำพาพบกุมารแพทย์นะคะ ต้องใช้การตรวจร่างกายเพื่อวินิจฉัยโรคและดำเนินการรักษาที่เหมาะสมต่อไปค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"