🔥 หัวข้อเด่น

เด็ก2เดือน

ลูกน้อยวัย2เดือนถ่ายเป็นมูกเลือด3-4วันแล้ววันถัดมาหายแล้วควรไปพบแพทย์ไหมค่ะที่ยังไม่พาน้องไปหาคือโรงบาลอยู่ไกลมากค่ะ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

เบื้องต้นคุณแม่ไม่ได้เล่าว่าน้องดูสุขสบายดีไหม ไข้ ท้องอืด งอแงมีหรือไม่ หมอจะคิดไว้ก่อนว่าไม่มีอาการผิดปกติอื่นๆ นะคะ

กรณีน้องถ่ายเป็นมูกเลือด 3-4 วัน แล้วหายไปได้เอง เป็นไปได้ว่า 1.อาจเกิดจากการติดเชื้อบางชนิด เช่น กลุ่มเชื้อไวรัส แล้วอาการหายไปได้เอง หากน้องไม่งอแง ไม่ไข้ ไม่ท้องอืด แนะนำรับประทานนมแม่ต่อไป ไม่น่าจะต้องทำอะไรเพิ่มเติมค่ะ ยกเว้น มีอาการผิดปกติอื่นๆ ข้างต้น ให้ไปพบคุณหมอนะคะ 2. แพ้นมวัว : เนื่องจากตอนแรกคุณแม่ไม่ได้แจ้งว่าน้องทานนมอะไร หมอคาดว่าเด็กทานนมแม่นะคะ มีบางกรณีที่เด็กทานนมแม่ แต่คุณแม่ทานอาหารที่มีส่วนประกอบนมวัว อาจพบเด็กถ่ายมูกเลือด แต่ดูสบายดีได้เช่นกันค่ะ มักจะเป็นๆ หายๆ เด็กไม่ค่อยร้องกวนอะไร ดูสบายดี ลองสังเกตอาการอีกสัก 1-2 สัปดาห์นะคะ ระหว่างนี้ถ้ามีถ่ายมูกเลือดอีก แนะนำคุณแม่งดอาหารที่มีส่วนประกอบนมวัวค่ะ อ่านเพิ่มนะคะ ลูกถ่ายมูกเลือด

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"