เด็กกับของหวาน

คุณหมอครับ ผมทราบว่าน้ำตาลเกี่ยวข้องกับโรคเบาหวาน เลยสงสัยว่าสำหรับเด็กอายุ 3-4 ขวบ วัยที่เริ่มอยากกินหนมน่ะครัล ควรให้เขากินน้ำตาลมากน้อยแค่ไหนครับ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณพ่อ เด็กๆ มักชื่นชอบของหวาน โดยเฉพาะที่มีสีสันหน้าตาสดใส ซึ่งในระยะยาว นอกจากเรื่องฟันผุแล้ว เด็กที่รับประทานขนมหรือเครื่องดื่มที่มีน้ำตาลผสมอยู่เป็นประจำ จะมีภาวะอ้วน และเกิดอาการโรค NCD เช่น เบาหวาน ความดันโลหิตสูง ได้ค่ะ

ต้องบอกคุณพ่อก่อน ว่าเด็กเล็ก จริงๆแล้วเค้ายังไม่รู้จักขนมหวานค่ะ อาหารที่น้องทาน 6 เดือนแรก คือนมแม่ ซึ่งมีน้ำตาลแลคโตสนิดหน่อย (ถ้าได้ชิมนมแม่ จะพบว่าหวานน้อยมากค่ะ) เด็กจะรู้จักความหวานเพียงเท่านั้นเอง ต่อมา พอน้องเริ่มทานอาหารหยาบขึ้น เราก็ทำน้ำซุปผัก ซึ่งมีความหวานธรรมชาติจากผัก หรือเมื่อน้องเคี้ยวข้าว น้ำลายของเด็กจะย่อยข้าว ให้กลายเป็นมอลโตส ซึ่งหวานน้อยๆ ทำให้เด็กทานข้าวอร่อยขึ้น ความหวานอื่นๆ ตามธรรมชาติที่น้องได้รับ คือจากผลไม้ต่างๆ ซึ่งธรรมชาติ ไม่ปรุงแต่ง มีไฟเบอร์ ไม่ทำให้ฟันผุ

ต่อมา เด็กจะเริ่มมีพฤติกรรมเลียนแบบ เห็นผู้ใหญ่รับประทานเครื่องดื่มมีน้ำตาลผสม เช่น ชาเขียว โกโก้ และน้ำอัดลม บางครอบครัวผู้ใหญ่ชอบซื้อขนมหวานให้เด็ก เพราะรู้สึกดีที่เด็กชอบทานอาหารที่ตนเองซื้อมาให้ โดยลืมไปว่าเป็นต้นเหตุของภาวะต่างๆ ที่หมอกล่าวไปข้างต้นได้

สรุปว่า จริงๆแล้ว ขนมหวาน ไม่จำเป็น และไม่มีประโยชน์สำหรับเด็กนะคะ หากไปเจอสถานการณ์ที่ต้องให้น้องทานจริง ๆ ให้จำกัดปริมาณ และอย่าให้บ่อยเกินไป , ควรตั้งข้อแม้ก่อน เช่น รับประทานข้าวให้หมดจาน ทานผลไม้ก่อน ค่อยได้ทานขนมสัก 1 ถ้วยเล็ก เป็นต้น

หลังจากนั้น ให้น้องแปรงฟันทุกครั้งที่ทานขนมหวาน ลดเรื่องฟันผุได้

ให้น้องออกกำลังกายสม่ำเสมอ ทำกิจกรรมสนุกๆ ร่วมกันทั้งบ้าน ลดภาวะอ้วนในเด็กได้ค่ะ อ่านเพิ่มเติม เรื่องเด็กติดน้ำหวานนี้ได้ค่ะเด็กติดน้ำหวาน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"