เด็กกับสภาวะลองโควิด

อยาทราบเกี่ยวสภาวะลองโควิดของเด็กค่ะ ว่ามีข้อสังเกตอะไรบ้างคะที่จะสังเกตเกี่ยวกับการเป็นลองโควิดของเด็กค่ะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่นุ่น ภาวะ Long covid ในเด็ก พบไม่บ่อยค่ะ ในเด็กพบภาวะนี้เพียงร้อยละ 25-45 เป็นหลังป่วยโควิดไปแล้ว 3-4 เดือน คือมีการอักเสบ หรือมีอวัยวะต่างๆ ทำงานผิดปกติ แล้วแต่ว่าจะเกิดขึ้นกับระบบใดค่ะ (เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน) เช่น ทางเดินหายใจ อาการทางระบบประสาท อาการของหลอดเลือดและหัวใจ ระบบภูมิคุ้มกัน

ภาวะเหล่านี้มักไม่รุนแรงแต่เรื้อรัง อาการจะเป็นๆหายๆได้ การรักษาโรคนี้มักเป็นการแยกโรคที่รุนแรงอื่นและรักษาตามอาการ รวมถึงการติดตามการรักษาอย่างต่อเนื่องค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"