เด็กขึ้นเครื่องบิน

สวัสดีค่ะ อยากสอบถามว่าสามารถพาลูกหลานขึ้นเครื่องบินได้ตั้งแต่อายุเท่าไหร่คะ จะอันตรายกับเด็กไหมคะตอนเครื่องขึ้น ต้องเตรียมตัวยังไงบ้าง พอดีมีแพลนพาครอบครัวไปเที่ยวช่วงสิ้นปีค่ะ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ เด็กที่เล็กกว่า 6 เดือน ยังไม่แนะนำให้เดินทางโดยเครื่องบินค่ะ แต่กรณีจำเป็นจริงๆ หากต้องเดินทาง แนะนำเตรียมตัวให้ดี ทั้งการแต่งตัวให้เหมาะสม (บนเครื่องบิน หรือในสนามบินมักอากาศเย็น แต่งตัวมิดชิดไม่ให้เด็กอุณหภูมิต่ำ แต่ผ้าที่ใส่ระบายอากาศได้ดี ป้องกันภาวะห่อตัวหนาเกินจนเป็นไข้) / บนเครื่องบินมีเสียงดังที่เด็กมัก sensitive ด้วยค่ะ อาจต้องเตรียมปลั๊กปิดหูน้อง ลดการสัมผัสเสียงดังที่อาจมีผลต่อการได้ยินในระยะยาวได้

อีกทั้งขณะเครื่องขึ้น หรือลง มีการเปลี่ยนแปลงความดันอากาศ จะทำให้น้องมีอาการปวดหูได้ค่ะ แนะนำป้อนนม หรือใช้จุกหลอก ขณะเครื่องขึ้นลงค่ะ

อื่นๆ ที่ควรเตรียม คือเสื้อผ้าต้องมีอย่างน้อย 2-3 ชุดเผื่อเปลี่ยน กรณีน้องถ่าย หรือแหวะนม / เตรียมผ้าอ้อมสำเร็จรูปให้พอ (ขึ้นอยู่กับระยะเวลาบนเครื่อง) / นมแม่ หรือนมผง เตรียมให้พร้อม

หากน้องมีโรคประจำตัว แนะนำพบคุณหมอเจ้าของไข้ก่อนเดินทาง และให้คุณหมอพิจารณา fit to fly หรือไม่ด้วยนะคะ

อ่านเพิ่มเติมนะคะ พาลูกขึ้นเครื่องบิน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"