🔥 หัวข้อเด่น

เด็กติดเกม

หลานๆเริ่มติดเกมในโทรศัพท์มือถือเป็นเวลายาวนาน ( 5 ชั่วโมงต่อวัน)อยากทราบวิธีแก้ ให้หลานๆ เลิกสนใจเล่น ยังไงดีครับ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณทศพล

หลานใช้เวลาหน้าจอนานถึง 5 ชั่วโมง ถือว่านานพอควรเลยค่ะ

แนะนำว่าให้เวลาน้อง ชวนน้องทำกิจกรรมอย่างอื่นบ้างนะคะ ลองคุยกับเค้าด้วยเหตุผล ว่าการเล่นเกมนานถึง 5 ชั่วโมง เราไม่ควรทำ ให้น้องลองเลือก ว่าอยากทำกิจกรรมอะไร เช่น ไปออกกำลัง เล่นกีฬาสนุกๆ เล่นเกมสนุกๆ ด้วยกันที่บ้าน (ที่ไม่ต้องใช้มือถือ) / ไปเล่นดนตรี ไปร้องเพลง หรือไปเต้นแบบที่เค้าชอบ

เมื่อทำกิจกรรมเหล่านั้นแล้ว น้องจะลดการใช้หน้าจอลงได้ค่ะ หากเป็นไปได้ แนะนำให้ลดการเล่นเกมลงทีละน้อย หากหักดิบเลยอาจเกิดปัญหาทะเลาะกันได้ โดยเฉพาะถ้าเป็นเด็กใกล้เข้าวัยรุ่น จะมีเรื่องการควบคุมอารมณ์ด้วย

ผู้ปกครองต้องใจเย็น ใช้จิตวิทยามากๆ นะคะ

หมอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

อ่านเพิ่มเติมนะคะ ลูกติดหน้าจอมากเกินไป

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"