🔥 หัวข้อเด่น

เด็กติดเชื้อราแมว

สวัสดีค่ะ พอดีที่บ้านมีเด็กเล็กชอบปล่อยให้อยู่กับน้องแมวแต่เด็กค่ะเขาจะได้ชิน แต่พึ่งจะมาติดเชื้อราแมวค่ะ มีประมาณ 2 จุด เลยจับแยกก่อนตอนนี้ มันจะอันตรายกับเด็กมากไหมคะ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่ การเลี้ยงสัตว์แบบใกล้ชิด อาจเป็นแหล่งก่อเกิดโรคในเด็กได้ค่ะ แนะนำว่าให้แยกน้องกับแมว ให้อยู่กันคนละบริเวณก่อนนะคะ พาแมวรักษาเรื่องเชื้อราให้หายก่อน และตรวจสุขภาพสัตว์เลี้ยงประจำ จากนั้น แนะนำว่าให้เลี้ยงร่วมกันได้ แต่อย่าให้คลุกคลีกันจนเกินไปค่ะ การมอบความรักให้สัตว์ ไม่ได้หมายความว่าต้องอยู่ด้วยกันใกล้ชิดมากๆ หรือตลอดเวลา เพราะนอกจากเชื้อราที่น้องเพิ่งติดไป อาจมีเรื่องแพ้ขนแมว หรือโรคติดเชื้ออื่นๆ ที่ซ่อนอยู่ได้อีกค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"