🔥 หัวข้อเด่น

เด็กที่มีการพัฒนาช้า ต้องทำไงครับ

เด็กที่บ้าน พัฒนาการค่อนข้างช้าครับ เป็นเด็กที่พูดน้อย แต่ไม่ใช่เป็นคนเก็บกด ตอนนี้6ขวบแล้ว แต่ไม่ค่อยยอมพูด พูดเป็นประโยค ไม่ค่อยได้ ไปโรงเรียนก็ไปได้ แต่กลัวจะพัฒนาตามเพื่อนๆไม่ทัน พอจะแนะนำได้ไหมครับ ควรเริ่มต้นยังไงดี

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

เริ่มจากให้เวลากับน้องก่อนนะคะ เด็กวัยนี้ต้องการการดูแลใกล้ชิดค่ะ พูดคุย ชวนทำกิจกรรมสนุกๆ เล่นกีฬาง่ายๆ ด้วยกัน เน้นให้น้องมีความสุข แล้วค่อยๆ ใส่การฝึกทักษะต่างๆ เข้าไปค่ะ ลองสอบถามพฤติกรรมจากทางคุณครูอีกทางนะคะ เพราะเด็กบางคน ที่บ้าน กับที่โรงเรียน พฤติกรรมต่างกัน เพราะสังคมต่างกัน การแสดงออกอาจต่างกันได้ค่ะ

แต่หากผู้ปกครองไม่แน่ใจ อาจลองพาน้องพบกุมารแพทย์พัฒนาการ เพื่อประเมินน้องอย่างละเอียดอีกครั้ง อย่างไรลองอ่านการเลี้ยงดูเด็กปฐมวัยนี้ดูนะคะ พัฒนาการเด็กปฐมวัย

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"