เด็กอายุ 3 ขวบ 3เดือน ทานข้าวได้น้อยมากๆ

น้องไม่ยอมทานข้าวมื้อเช้ากับมื้อกลางวันเลย นมก็ไม่ค่อยทานเลย คุณแม่ต้องบังคับเอา แต่ตอนเย็นมาทานเยอะเป็นบางวัน หนักดื่มนมก่อนนอนเยอะ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

ไม่ทราบว่าก่อนหน้านี้น้องทานได้ดี แล้วเพิ่งเป็นตอนประมาณ 3 ขวบนี้

หรือเป็นเด็กทานข้าวยากมาตลอด ยังไงคุณแม่มาตอบหมอเพิ่มเติมนะคะ

สำหรับเด็กวัย 3 ปี ทานยาก เลือกทาน พบได้บ่อยค่ะ และมักจะติดเล่น หรือทำกิจกรรมอื่นๆ จนจัดการกินเป็นกิจกรรมที่ตนเองไม่สนใจค่ะ

เด็กวัยนี้ การใช้ความสุข การเล่น เป็นตัวกระตุ้นที่ดีในการกระตุ้นให้น้องทานอาหารค่ะ เช่น อาจเล่นเกมที่มีกติกาง่ายๆ ว่าทานข้าว 5 คำ ค่อยเดินเกมตาต่อไป เป็นต้นนะคะ

การให้นมทดแทน อาจทำได้ในบางมื้อที่ทานได้น้อยจริงๆค่ะ

อีกวิธี คือลองให้น้องเลือก ว่าอยากทานอะไร เช่น เด็กบางคนเบื่อข้าว แต่ถ้ามีก๋วยเตี๋ยว สปาเกตตี้ หรือแซนด์วิช เด็กอาจอยากทานมากกว่า ลองดูนะคะ

อ่านเพิ่มเติมค่ะ ลูกทานยาก

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"