เมื่อลูกติดมือถือ

เมื่อลูกติดมือถือคนเป็นเเม่อย่างเราก็คงจะเครียดไม่ใช่น้อยเลยใช่ไหมหล่ะคะ แต่ไม่ต้องกังวลมากจนเกินไปจนถึงกับเก็บไป เพราะเรามีทางออกให้กับคุณแม่ๆได้แบบง่ายๆค่ะ แค่เราลองชวนลูกออกไปทำกิจกรรมนอกบ้านหรือพาไปในที่ที่ลูกอย่างไป เพื่อให้เค้าถอยห่างออกมาจากหน้าจอโทรศัพท์ เมื่อเราเห็นว่าเค้ามีความตอบสนองกับสิ่งที่เรามอบให้แล้ว เราก็ค่อยๆพาเค้าทำกิจกรรมต่างๆที่เค้ารัก อาจจะเป็นการออกไปปั่นจักรยานนอกบ้าน พาเค้าปลูกผักสวนครัว หัดให้เค้ารดน้ำผักที่เค้าปลูกด้วยตัวเอง หรือกระทั่งกัดใก้เค้าลองช่วยงานบ้านแบ่งเขาภาระคุณแม่บ้าง แค่นี้เค้าก็จะรู้สึกสนุกและเพลิดเพลินกับสิ่งที่เรามอบให้จนเลิกสนใจโทรศัพท์ไปเองนั่นแหละค่ะ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

เป็นคำแนะนำที่ดีมากเลยค่ะ / เพิ่มเติมอีกนิดหน่อย คือทั้งครอบครัว (หมายถึงสมาชิกทุกคนเลยนะคะ) ให้ลดการใช้มือถือในบ้านด้วยกันทั้งหมด ทำกฏขึ้นมาง่ายๆ ว่า ถ้าเดินเข้าบ้าน ให้มีจุดวางมือถือไว้ ถ้าจะให้ดีที่สุดคือปิดมือถือ หรือปิดเสียงไปเลย จะยิ่งทำให้ลดการรบกวนจากมือถือได้ค่ะ

หากผู้ใหญ่ในบ้านจำเป็นต้องคุยโทรศัพท์จริงๆ ให้ออกไปคุยที่จุดอื่นๆ ในบ้าน ที่ไม่ใช่ห้องเดียวกับเด็กๆ จะลดความสนใจมือถือของเด็กๆลง

ขอให้ประสบความสำเร็จนะคะ คนไข้ป้าหมอที่ทำตามคำแนะนำนี้ได้ สำเร็จทุกบ้านเลยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"