🔥 หัวข้อเด่น

เลี้ยงลูกยุคนี้อย่างไร ให้ออกมาแบบไม่หนักกับเด็กมากจนเกินไปครับ

อยากถามคุณหมอครับว่า ในยุคปัจจุบันทั้งเทคโนโลยีที่ก้าวหน้า การแข่งขันที่สูง เราควรวางแผนการเลี้ยงลูกอย่างไร ให้เด็กออกมาไม่กดดันจนเกินไป รวมถึงให้มีความพอดี ไม่ติดมือถือมากไป ไม่โหมให้เรียนหนักจนเกินไป พ่อแม่ ควรวางจุดที่สมดุลเพื่อให้ลูกรู้สึกดี ไม่เครียดและกดดันจนเกินไปครับ

3
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณพ่อ คำถามนี้ดีมากๆ เลยค่ะ

ในยุคการแข่งขันสูง เทคโนโลยีก้าวหน้ารวดเร็ว คงต้องเริ่มจากการที่คุณพ่อคุณแม่ตั้งเข็มในการเลี้ยงลูกในแนวใดด้วยกันค่ะ เพราะถ้าคุณพ่อคุณแม่(รวมทั้งสมาชิกสำคัญในครอบครัวท่านอื่นๆ ด้วย เช่น คุณปู่คุณย่า คุณตาคุณยาย หรือ ลุงป้าน้าอา ที่อาจมีส่วนช่วยเลี้ยงเด็ก)

ทำความเข้าใจก่อน ว่าเด็ก คือผ้าสีขาว ที่เค้าจะค่อยๆ ซึมซับทุกพฤติกรรม ทุกคำพูด ทุกการแสดงออกของเราค่ะ

ดังนั้น ผู้ปกครองควรมีการสนทนาสื่อสารที่ดี มีความรักความอบอุ่นในบ้าน มีกิจกรรมร่วมกันในบ้านอย่างเป็นธรรมชาติ ที่จะสร้างความสัมพันธ์อันดีในครอบครัว

เมื่อความสัมพันธ์เริ่มต้นได้ดี การใส่ความรักลงไป ทำให้น้องพัฒนาการทางอารมณ์ดีและมั่นคง

สร้างความสมดุลเรื่องเทคโนโลยีและธรรมชาติค่ะ สร้างกฏกติกาง่ายๆ ในบ้าน เช่น เมื่อเข้าบ้านมา โทรศัพท์มือถือของผู้ปกครอง ต้องวางไว้ห่างๆตัวก่อน หากใครจะใช้โทรศัพท์ อาจให้เดินไปให้อีกห้องค่ะ เด็กเล็กต้องการการเล่นจากกิจกรรมต่างๆ หากเด็กดูหน้าจอนานเกินไป พัฒนาการทางการพูด และการสื่อสารมักไม่ดีค่ะ

เมื่อน้องโตขึ้น การใช้เทคโนโลยีคงเป็นเรื่องปกติค่ะ เน้นการสอนให้น้องทราบเหตุผล ว่าเวบไซต์แบบใดจะช่วยให้น้องพัฒนาสมองได้ดี ช่วยให้น้องเรียนได้ดีขึ้น ให้เน้นไปทางนั้น

แนะนำให้ตั้งคอมพิวเตอร์ไว้นอกห้องนอนเด็กค่ะ เพราะผู้ปกครองจะได้เห็นว่าน้องดูเวบไซต์ใดบ้าง และเมื่อเด็กเข้าห้องนอน จะได้นอนหลับพักผ่อนเต็มที่ ไม่พะวงการเล่นเกมหรือการใช้คอมพิวเตอร์ค่ะ

ส่วนเรื่องการเรียน แนะนำว่าให้พิจารณาจากแนวโน้มความถนัดของลูกค่ะ เด็กบางคนเค้าจะชัดเจนตั้งแต่เล็กๆว่าสนใจแนวตัวเลข การขีดเขียน ศิลปะ กีฬา

หากคุณพ่อคุณแม่เข้าใจแนวทางลูกแล้ว เลือกโรงเรียนที่ส่งเสริมด้านนั้นๆ ของลูก จะลดความกดดันได้มาก เพราะเด็กได้เรียนในสิ่งที่ชอบและรัก / ในส่วนความคาดหวังในตัวเด็กนั้น อาจจะต้องคุยกันว่าทั้งครอบครัวต้องไม่กดดันลูก ชื่นชมสิ่งดีๆ ในตัวลูกเสมอ จะทำให้เด็กเป็นคนที่มีพลังใจ และมีความพยายามในการเรียนและการทำสิ่งต่างๆค่ะ

แนะนำอ่านเพิ่มเติมนะคะ การเลี้ยงลูกให้ดี

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"