เสพติดการกินอาหารดึกๆ แล้วนอนดึกเกินไป ต้องปรับยังไงครับ

อยากถามคุณหมอว่า ตอนนี้เจอปัญหาเรื่องเวลาการนอน การกิน ทุกวันนี้นอนเวลาเหมือนเดิมไม่ได้ กว่าจะนอนตี2-ตี3 บางครั้ง4ทุ่มยังหิวแล้วต้องหาของกิน อยากทราบว่าจะเริ่มต้นยังไง เพื่อให้ตัวเองกลับมามีเวลานอน กิน เหมือนคนทั่วไป เพราะไม่อยากให้ตัวเองเป็นแบบนี้ แต่ให้นอนเวลาเดิมก็นอนไม่หลับจริงๆครับ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

นี่เป็นปัญหาของคุณพ่อเองใช่ไหมคะ (ไม่ใช่ปัญหาของลูกเนาะ ?)

พอดีนี่เป็นกระทู้คำถามลูกน้อย หมอก็เลยสงสัยนิดหน่อยค่ะ

แต่หมอจะตอบให้ค่า

อันดับแรก หากติดการนอนดึกมาก เช่น ตี 3 เป็นประจำ ให้ค่อยๆ เลื่อนเวลาลงมาทีละ 20-30 นาทีค่ะ เช่น คืนพรุ่งนี้ ก็เข้านอนสัก 02.30 น. ทำสัก 5 วัน ก็ลดลงมาเป็น 02.00 น. ทำอีกสัก 4-5 วัน แล้วรอบต่อไปก็นอนสัก 01.30 น. อีก 4-5 วัน เช่นนี้ไปเรื่อยๆ จนได้เวลาไม่เกิน 23 น. นะคะ

โดยก่อนนอนสัก 2 ชั่วโมง แนะนำงดหน้าจอทั้งหมดนะคะ ไม่ว่าจะเป็นมือถือ หรือดูคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊ค / หากเปิดโทรทัศน์ แนะนำเป็นฟังเพลง ไม่เอาดูหนังนะคะ เพราะจะทำให้สมองตื่นตัว

เปิดเพลงเบาๆ แนวผ่อนคลาย / อาจหาหนังสือสบายๆ อ่านๆ พวกภาพสวยๆ ช่วยให้สบายตา / ถ้าชอบธรรมะ ลองนั่งสมาธิ ฟังธรรม หรือทำจิตสงบดูนะคะ ช่วยให้หลับได้ดีค่ะ

ส่วนเรื่องกิน คาดว่าพอนอนดึก ฮอร์โมนคอร์ติซอลหลั่ง เราจะอยากกินค่ะ

ช่วงหลัง 20 น. ไม่ควรดูทีวีที่มีภาพโฆษณาอาหารค่ะ เพราะจะกระตุ้นการกิน

หากหิวดึกๆ จริงๆ แนะนำติดกล้วยหอมไว้ที่บ้าน ทานก่อนนอนสัก 1 ลูก ช่วยให้หลับได้ดีขึ้นได้ และแคลอรี่ไม่สูงมากค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"