ให้เด็กกินช็อคโกแลต

มีหลานอายุ 9 เดือนค่ะ แล้วเคยให้หลานกินช็อกโกแลต เพิ่งทราบว่ามันเป็นอันตรายมากเลยอยากรู้ว่าเป็นอันตรายยังไงกับเด็กเล็กหรอคะ

2
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ

เด็กเล็กยังไม่ควรให้รับประทานช้อคโกแลต เพราะมีสารคาเฟอีนและน้ำตาลสูงค่ะ คาเฟอีน จะทำให้น้องหัวใจเต้นเร็ว ตื่นเต้น นอนยาก บางคนงอแงไป 3-4 ชั่วโมงก็มีค่ะ

ส่วนน้ำตาลในช้อคโกแลต อาจทำให้ฟันผุ และเป็นเด็กติดหวานได้

แนะนำให้งดช้อคโกแลตนะคะ

ถ้าอยากให้น้องทานขนม แนะนำพวกขนมธรรมชาติหรือผลไม้ ดีที่สุดค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"