ไข้หวัด

สวัสดีค่ะ น้อง1ขวบ11เดือน เป็นหวัดมา4วันแล้วค่ะ น้องมีอาการคัดจมูก กลางคืนคือน้องแทบนอนไม่ได้เลยค่ะ น้ำมูกเหนียว ออกขาวขุ่นเหลืองๆปนเขียว ไม่ไอ ไม่มีไข้นะคะ ร่าเริงปกติค่ะ

แบบนี้น้องจะเป็นไซนัสอักเสบรึเปล่าคะ?

พาน้องไปหาหมอมาแล้วได้ยาฆ่าเชื้อกับยาแก้ไอละลายเสมหะค่ะ คุณหมอฟังเสียงที่ปอดบอกน้องมีเสมหะเยอะค่ะ

1
1.1k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะคุณแม่

เด็กวัยประมาณลูกคุณแม่ เป็นหวัดช่วง 1 สัปดาห์แรก มักเป็นจากการติดเชื้อไว้รัส ซึ่งเรารักษาตามอาการ และไม่ต้องทานยาฆ่าเชื้อค่ะ (มากกว่า 80% ของการเป็นหวัด คือเชื้อไวรัสค่ะ) ซึ่งในช่วงหน้าหนาวนี้เจอหลายตัวเลยค่ะที่ทำให้เป็นหวัดคัดจมูกมากแบบนี้ได้ค่ะ

แต่กรณีลูกคุณแม่ มีน้ำมูกเหนียวมาก และเหลืองปนเขียว ก็มีโอกาสเป็นไซนัสอักเสบได้เช่นกัน แต่ระยะเวลาดูจะสั้นไปสักหน่อยนะคะ เพราะส่วนใหญ่หวัดไม่หายเกิน 1 สัปดาห์ อาจจะมีการติดเชื้อแบคทีเรียในไซนัสตามมาได้

คุณแม่บอกว่าคุณหมอให้ยาฆ่าเชื้อมาแล้ว ก็เป็นการรักไซนัสอักเสบแล้วค่ะ อย่าลืมล้างจมูกด้วยน้ำเกลือ วันละ 1-2 ครั้ง ลดอาการคัดจมูก และช่วยเอาน้ำมูกเหนียวๆ ออกด้วย

ขอให้น้องหายไวๆค่ะ

อ่านเพิ่มเติมนะคะ ไซนัสอักเสบในเด็ก

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"