🔥 หัวข้อเด่น

กังวลค่ะ

คือหนูเคยทานยาคุมยาส28เม็ด กินครั้งแรกหลังหมดประจำเดือนได้ 4 วันคือวันที่ 3 มิ.ย ง่ายคือเมนส์หมดวันที่ 30 แล้ววันที่ 3 ก็ซื้อยาคุมมากินค่ะ หลังจากกินได้5-6วันรู้สึกว่าสิวขึ้นเยอะมากๆเลยเลิกกิน แล้วประจำเดือนก็มาอีก วันที่ 15 มิ.ย มาแบบเหมือนที่เคยมาคือ 5วัน แต่ระหว่างกินยา หนูมีอะไรกับแฟนแบบไม่ป้องกันค่ะ แต่หลั่งนอกตลอด แต่ก่อนหน้ากินยาคุมประจำเดือนหนูมาสม่ำเสมอมากค่ะ ที่จะสอบถามคือประจำเดือนในรอบถัดไปจะมา วันที่เท่าไหร่คะ ปกติจะมาทุก30วัน ตอนนี้ประจำเดือนยังไม่มาเลยค่ะ เครียด กลัวพลาดค่ะ

0
1.6k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ​ การใช้ยาคุมแบบรับประทานที่ถูกต้องคือเริ่มทานวันแรกที่ประจำเดือนมา​ ไม่เกินวันที่ห้าของรอบเดือนค่ะ​ หากเป็นแบบ​ 28​เม็ด​ สามารถทานแผงต่อแผงได้เลยโดยไม่ต้องรอประจำเดือนค่ะ​และควรทานในช่วงเวลาเดียวกันของทุกวันอย่างสม่ำเสมอ​ หากรับประทานไม่ถูกต้อง​โอกาสตั้งครรภ์ก็จะมีมากขึ้นค่ะ​ ดังนั้นหากมีการขาดประจำเดือนแนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์เพื่อยืนยันการวินิจฉัยค่ะ

9 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"