🔥 หัวข้อเด่น

กินยาคุม Melodia กี่วันถึงจะมีเพศสัมพันธ์ได้คะ

พอดีพึ่งกินยาคุมครั้งแรกค่ะ กินวันแรกของการมีรอบเดือน ตอนนี้กินมาแล้ว4วันค่ะ อยากทราบว่าต้องกินต่ออีกกี่วันคะถึงจะสามารถหลั่งในได้แบบปลอดภัย จำได้ว่าที่ร้านบอกว่าต้องกิน2อาทิตถึงจะมีกิจกรรมหรือหลั่งในได้ แต่ก็ไม่แน่ใจว่าฟังผิดหรือจำผิดเปล่า รบกวนด้วยค่ะ

0
1.7k
4 ความคิดเห็น

4 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การรับประทานยาคุมกำเนิดหากเริ่มทานอย่างถูกต้องคือ เริ่มทานวันแรกของประจำเดือน หรือทานไม่เกินวันที่ 5 ของประจำเดือน ยาจะเริ่มออกฤทธิ์ตั้งแต่วันแรกที่รับประทาน โดยที่ไม่จำเป็นต้องใช้วิธีอื่นในการคุมกำเนิดร่วมด้วย แต่ถ้าเริ่มรับประทานยาหลังจากวันที่ 5 ของประจำเดือน หากมีเพศสัมพันธ์ต้องใช้ถุงยางอนามัยร่วมด้วยเป็นระยะเวลาอย่างน้อย 7 วันนับจากวันที่เริ่มรับประทานยาคุมกำเนิดค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@พญ. วรัญญา สิริธนาสาร

ขอบคุณมากๆค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ใช่ค่ะ ทางที่ดีคือ 2 week

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@Immy Neen

ขอบคุณมากๆค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"