🔥 หัวข้อเด่น

การคุมกำเนิด ทำหมัน

หนูทำหมันมาแล้ว3ปีกว่าๆแต่ก็ยังกังวลเหมือนเดิมกลัวว่าจะท้อง ทำหมันผ่านมาตั้ง3ปี ยังมีโอกาสที่จะท้องได้ไหมค่ะ

0
1.6k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การทำหมันถึงจะไม่สามารถป้องกันได้ 100% แต่โอกาสตั้งครรภ์ก็น้อยมากค่ะ โดยเฉลี่ยพบการตั้งครรภ์หลังจากทำหมันได้ต่ำกว่าร้อยละ 1 ซึ่งขึ้นกับวิธีที่ทำหมันและช่วงเวลาที่ทำค่ะ ทางองค์การอนามัยโลกให้ข้อมูลไว้ว่ามีอัตราอยู่ที่ 5 ต่อ1,000 ราย ดังนั้นหากมีการขาดประจำเดือน ก็แนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์เพื่อยืนยันการวินิจฉัยก่อนตรวจอื่นๆ เพิ่มเติมค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"