🔥 หัวข้อเด่น

ทำไมประจำเดือนถึงไม่มา?? ตั้งครรภ์หรือไม่?

สวัสดีค่ะคุณหมอ หนูสงสัยว่าทำไมรอบเดือนของหนูถึงไม่มาคะ หนูมีประเดือนล่าสุดคือวันที่ 7 มีนา และหมดประจำเดือนวันที่ 11 มีนาค่ะ หลังจากนั้นหนูทานยาคุมได้ เพียง 1 เม็ด และได้ทำการหยุดทานยาคุมไป เพราะเอฟเฟ็กต่างๆของยาคุมที่เกิดขึ้นกับหนู หนูเลยหยุดค่ะ และหลังจากนั้นผ่านมา 3 วัน เลือดประจำเดือนก็มาอีกค่ะ มาเพียงแค่ 3 วัน แล้วก็หายค่ะ จนตอนนี้ผ่านมา จนตอนนี้ 1 เดือนกับอีก 6 วัน ประจำเดือนหนูยังไม่มาเลยค่ะ แต่ว่ามีการตรวจครรภ์แล้ว 3 รอบ ก็ขึ้นมาแค่ 1 ขีดค่ะ อยากทราบว่าทำไมประจำเดือนของหนูถึงยังไม่มาคะ ค่อนข้างเครียดมากๆ เพราะก่อนหน้านี้มีเพศสัมพันธ์กับแฟนก่อนมีประจำเดือน 6 วัน แบบไม่ได้สวมถุงยาง แต่ไม่มีการหลั่งใน และหนูทานยาคุมตรงต่อเวลานะคะ เลยคิดไปถึงเรื่องตรงนั้นอย่างเดียวเลยค่ะ เสียสุขภาพจิตมากๆตอนนี้

0
1.6k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ หากมีการทานยาคุมถูกต้องโดยเริ่มทานแผงแรกภายในวันแรกของประจำเดือนไม่เกินวันที่ 5 ของรอบประจำเดือน ทานตรงเวลาทุกวัน ผู้หญิงบางรายสามารถมีเลือดออกจากช่องคลอดกะปริบกะปรอยหรือประจำเดือนมาไม่สม่ำเสมอได้ในช่วง 2-3 แผงแรกค่ะ แต่หากมีการหยุดทานยาคุมไป ทานผิดวิธี หรือมีเลือดออกผิดปกติจากช่องคลอดมาก่อนหน้านี้ แนะนำให้พบแพทย์เพื่อซักประวัติ ตรวจร่างกายและวินิจฉัยเพิ่มเติมค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"