🔥 หัวข้อเด่น

ประจำเดือนไม่มา

เดือนที่แล้วเป็นประจำเดือนวันที่14 แต่เดือนนี้ประจำเดือนยังไม่มาเลยค่ะ มีเพศสัมพันธ์แต่กืนยาคุมฉุกเฉินแบบ1เม็ด วันที่23 แต่ตอนนี้ประจำเดือนน้งไม่มาเลยค่ะ

ควรทำยังไงคะ ควรกินยาอะไรไหมคะ

0
1.6k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ ในกรณีที่ก่อนหน้านี้ประจำเดือนมาตรงรอบและสม่ำเสมอ แนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์ถ้าประจำเดือนขาดหรือเลื่อนออกค่ะ ถ้าประจำเดือนไม่มาเกิน 3 เดือนโดยที่ไม่ได้ตั้งครรภ์ เรียกว่าเป็นภาวะ secondary amenorrhea ซึ่งต้องมาพบแพทย์เพื่อตรวจเลือดหาสาเหตุเพิ่มเติมค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"