🔥 หัวข้อเด่น

มีอะไรกับแฟนครั้งแรก

มีอะไรกับแฟนครั้งไม่เคยกินยาคุมมาก่อนค่ะ (ปกติประจำเดือนมาไม่ตรง) แต่แฟนใส่ถุงนะคะ แบบนี้หนูต้องกินยาคุมแบบไหนถึงจะไม่ท้องคะ

0
1.7k
3 ความคิดเห็น

3 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การคุมกำเนิดด้วยถุงยางอนามัยถ้าใช้ถูกวิธีมีโอกาสตั้งครรภ์เพียงแค่ 3% ค่ะ แต่ในกรณีถ้ากังวลแนะนำให้ทานยาคุมกำเนิดชนิดเม็ดต่อเนื่องค่ะ เพราะนอกจากช่วยเรื่องคุมกำเนิดยังช่วยเรื่องปรับรอบประจำเดือนให้มาสม่ำเสมอมากขึ้นค่ะ และสามารถใช้ร่วมกับการใช้ถุงยางอนามัยเนื่องจากมีข้อดีในเรื่องป้องกันการติดเชื้อทางเพศสัมพันธ์ได้ด้วยค่ะ ส่วนครั้งนี้สามารถทานยาคุมกำเนิดฉุกเฉินภายใน 72 ชั่วโมงหากคิดว่าไม่มั่นใจว่าใช้ถุงยางคุมกำเนิดได้ถูกวิธีหรือไม่ค่ะ แต่แนะนำว่าไม่ควรใช้บ่อยเพราะอาจจะเกิดผลเสียต่อระบบอวัยวะสืบพันธุ์ได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ยาคุมแบบ 28 วันก็ดีนะคะ จะได้ไม่ลืมวันที่ต้องกินด้วย แต่ควรกินตลอดนะคะ ยาคุมฉุกเฉินไม่แนะนำให้กินบ่อย

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@Warali.P

กินหลังมีอะไรกันหรอคะ คือถ้าสมมุติไม่ได้เตรียมตัวไปก่อน แบบอยู่ด้วยกันแล้วมีอารมณ์ก็มีอะไรกันเลย(ยังได้มีอะไรกันกับแฟนนะคะ ถามกันไว้คับ)

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"