🔥 หัวข้อเด่น

ยาคุมกำเนิด

อยากรู้วิธีการกินยาคุมกำเนิดแบบปลอดภัย300%ค่ะ กำลังจะทานแต่กลัวทานไม่ถูกวิธีค่ะมียาคุมแนะนำไหมคะแล้วต้องอายุเท่าไหร่ถึงจะทานได้

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ การคุมกำเนิดทุกวิธีไม่สามารถป้องกันการตั้งครรภ์ได้ 100% ค่ะ แต่หากเราใช้อย่างถูกวิธี หรือใช้หลายวิธีร่วมกัน ก็สามารถป้องกันได้ดียิ่งขึ้นค่ะ การทานยาคุมกำเนิด ควรเริ่มทานตั้งแต่วันแรกที่ประจำเดือนมา ไม่เกินวันที่ 5 ของรอบประจำเดือน ทานเวลาเดียวกันทุกวันอย่างสม่ำเสมอค่ะ หากทานชนิด 28 เม็ด ให้ทานแผงต่อแผงได้เลยค่ะ แต่ถ้าเลือกทานแบบ 21 เม็ด ให้เว้น 7 วัน แล้วเริ่มแผงใหม่ โดยไม่ต้องดูประจำเดือนค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"