🔥 หัวข้อเด่น

ยาคุมแบบ1เม็ด

พอดีว่ากินยาคุมฉุกเฉินไปค่ะ แบบ1เม็ด ผ่านไป1ชั่วโมงแล้วกินข้าว แล้วก็ผ่านไปอีก2-3ชั่วโมงก็กินยาแก้ไอไป มันจะมีผลต่อยาคุมไหมคะ พอดีกลัวท้องค่ะ 🙏🥹

1
1.7k
3 ความคิดเห็น

3 ความเห็น

สวัสดีครับมีเรื่องอยากปรึกษาหน่อยเวลามีอะไรกับแฟนแล้วไม่เสร็จครับทั้งที่มีอารมณ์ แต่ก็แกล้งบอกแฟนไปทุกครั้งว่าเสร็จ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@Ta Tum Eakkachai Maimungmul

สวัสดีค่ะ แนะนำให้คุยกันกับคู่ของตนเองค่ะ เพื่อปรับให้สามารถมีความสุขทั้งคู่ เพราะเวลาในการถึงจุดสุดยอดของแต่ละคนไม่เท่ากันค่ะ อาจจะเพิ่มช่วง foreplay ให้นานขึ้นเพื่อกระตุ้นให้ถึงง่ายขึ้นค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

สวัสดีค่ะ การทานยาคุมฉุกเฉินแบบ 1 เม็ด จะเป็นขนาด 1.5 มิลลิกรัม รับประทานครั้งเดียวภายใน 72 ชั่วโมง สามารถป้องกันการตั้งท้องโดยไม่พร้อมได้ประมาณ 80-90 % และการป้องกันจะลดลงตามระยะเวลารับประทานที่นานขึ้น โดยไม่ได้สัมพันธ์กับอาหารที่รับประทานค่ะ ส่วนการทานยาแก้ไอไม่พบว่ามีผลต่อการลดประสิทธิภาพของยาเม็ดคุมกำเนิดที่ชัดเจน ซึ่งการรับประทานคนละช่วงเวลาที่ห่างกันจะสามารถทำให้ร่างกายดูดซึมยาได้มีประสิทธิภาพดีกว่าค่ะ แต่หากหลังรับประทานยาคุมกำเนิดฉุกเฉินไปแล้ว มีการขาดหายของประจำเดือน แนะนำให้ตรวจการตั้งครรภ์เพื่อยืนยันการวินิจฉัยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"