🔥 หัวข้อเด่น

รอบประจำเดือนมา2ครั้ง

เป็นประจำเดือน2รอบ ภายในเดือนเดียวกัน เกิดจากอะไรคะ พอดีมีอยู่2ครั้งลืมกินยาคุม และมากินพร้อมกับอีกวัน2 เม็ด เป็นจำนวน 2ครั้ง เดือนนี้เป็นประจำเดือนหายในช่วงวันที่7 ค่ะ และช่วงวันที่15ลืมกินยาคุม วันที่16 จึงมากิน2เม็ดพร้อกัน และวันที่18 ประจำเดือนมาอีก1รอบค่ะ เลือดที่ออกเป็นเหมือนประจำเดือนปกติเลยค่ะ ไม่ได้มากะปริบกะปรอย จนวันที่21 ก้ยังไม่หายเลยค่ะ หนูอยากทราบสาเหตุว่าเกิดจากอะไรคะ

0
1.6k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ​ การทานยาคุมกำเนิดที่ถูกต้องหากเริ่มทานแผงแรก​ ควรเริ่มวันแรกที่ประจำเดือนมา​ ไม่ควรเกินวันที่​ 5 ของรอบประจำเดือน​ และทานต่อเนื่องทุกวัน​ หากเป็นแบบ​ 28 เม็ด​ ให้ทานแผงต่อแผงโดยไม่ต้องหยุดยา​ แต่ถ้าทานแบบ​ 21 เม็ด​ ให้หยุด​ 7​ ​วัน​และเริ่มแผงใหม่ต่อโดยที่ไม่ต้องรอประจำเดือนค่ะ​ โดยปกติการทานยาคุมจะทำให้รอบเดือนมาสม่ำเสมอมากขึ้น​ หากทานถูกต้องตามนี้แล้วยังมีเลือดออกผิดปกติ​ แนะนำให้พบแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติมค่ะ

11 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"