🔥 หัวข้อเด่น

เรื่องประจำเดือน

คุณหมอคะ สมมุว่าประจำเดือนนี้มาแต่เดือน ถัดไปไม่มาแล้วเดือนถัดไปอีกมามันคืออะไรคะคือแบบว่าหนูสงสัยค่ะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ หมอแนะนำให้จดบันทึกประจำเดือนค่ะ จะได้ทราบว่าระยะห่างระหว่างรอบ (interval) อยู่ที่ประมาณกี่วัน โดยที่นับจากวันแรกที่ประจำเดือนมาจนถึงวันสุดท้ายก่อนเริ่มมีประจำเดือนรอบถัดไปค่ะ ถ้าอยู่ในช่วง 21-35 วัน ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติค่ะ ถ้าระยะห่างนานกว่านี้ หรือประจำเดือนมาไม่สม่ำเสมออาจจะเกิดจากมีโรคประจำตัวอื่นๆ หรือมีการทำงานของฮอร์โมนที่ไม่ปกติซึ่งต้องได้รับการตรวจเพิ่มเติมค่ะ แต่ในกรณีถ้าอายุยังไม่เกิน 20 ปี อาจจะเกิดจากฮอร์โมนยังไม่คงที่ให้รอสังเกตอาการต่อได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"