Titlebangpra

สอบถามค่ะคือพึ่งไปตรวจมา และพบว่าตัวเองเป็นโรคเบาหวานวันที่ตรวจว่าเป็นโรคเบาหวานหมอก็สั่งให้แอดมิดที่โรงพยาบาลเข้าห้องไอซียูเพราะน้ำตาลในเลือดสูงห้าร้อยกว่าเลือดข้นเปนคาราเมล ซึ่งถ้าคิดว่าทำไมถึงเป็นได้ก็อาจจะมาจาก การที่กินโค้กมาเป็นเวลานานแทนน้ำ การที่กินโค้กมาเป็นเวลานาน แทนน้ำเปล่า หรือเปล่าก็ไม่รู้นะคะเพราะกินเดือนละสี่ลังนะเป็นเวลาเกือบปีได้ค่ะเลยทำให้สะสมมาและเกิดเป็นโรคเบาหวาน แต่อาการอีกหนึ่งอย่างคือขาบวมมากตอนแรกคิดว่าบวมน้ำ แต่อาการอีกหนึ่งอย่างคือขาบวมมากตอนแรกคิดว่าบวมน้ำเกลือเพราะหมอให้น้ำเกลือเยอะมากแต่หมอลองให้กินยาขับปัสสาวะไม่หายมีแต่บวมขึ้นแสบร้อนเกิดเป็นแผลพุพองที่เท้า แล้วขาบวมเหมือนจะระเบิดแตกขาใหญ่เหมือนพวกคนที่เปนโรคเท้าช้าง แล้วซึ่งหมอยังหาสาเหตุไม่ได้ของอาการที่มีเท้าบวมขาบวมแดงพุพองแต่เค้าบอกว่าน่าจะติดเชื้อที่เนื้อเยื่อ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

เบื้องต้น อาการขาบวม จากที่คุณเล่ามา ตรงนี้หมอไม่เเน่ใจเหมือนกันนะคะ ว่าเกิดจากอะไรชัดเจน เเต่เป็นไปได้ว่า ช่วงที่ไม่สบายหนักๆ เช่นตอนที่นอน icu ร่างกายจะเกิดภาวะ โปรตีนอัลบูมินในเลือดต่ำได้ค่ะ ซื้อจะทำให้ร่างกายบวมน้ำง่าย เเละร่วมกับได้น้ำเกลือเพื่อรักษาภาวะเลือดข้นจากน้ำตาลในเลือดสูง จึงเสริมให้เกิดอาการบวม คราวนี้เวลาอวัยวะที่บวม ก็อาจจะทำให้เสี่ยงต่อการติดเชื้อเเทรกซ้อนได้ง่ายขึ้นค่ะ อาจจะต้องค่อยๆเเก้ทีละขึ้น เช่น ให้ยาฆ่าเชื้อ(หากติดเชื้อ) ร่วมกับเสริมโปรตีนระหว่างที่ฟื้นฟูสภาพร่างกายค่ะ หรือ อาจจะมีอีกกรณี ที่อาจทำให้เกิดอาการขาบวมเยอะๆได้ คือ อาจจะมีภาวะเบาหวานลงไต ก็พบว่าอาจจะทำให้มีอาการบวมน้ำได้นะคะ อย่างไรก็ตาม อาจจะต้องปรึกษาคุณหมอที่ดูเเลอีกทีนึงนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"