กินเท่าไรก้อไม่อ้วน มีสิทธิ์เป็นเบาหวานมั้ยคับ

ผมเป็นคนผอมโดยกำเนิด และเป็นคนกินเก่งด้วยคับ กินอาหารหลากหลาย รวมถึงขนมเค้ก เป็นอะไรที่ชอบมากคับ แต่เพื่อนๆ ผมชอบแซวว่าทำไมกินเยอะตัวยังผอมอยู่ และดูแข็งแรงดี แต่ผมกลัวจะเป็นโรคที่ซ่อนอยู่ยังไม่ออกอาการแค่นั้น ผมกลัวว่าแก่ตัวไป กลัวจะเป็นโรคเบาหวานคับ เพราะชอบกินขนมเค้กมาก เบาหวานมันจะส่งผลต่อร่างกายช่วงไหนคับ และเกิดขึ้นได้ไม่ว่าจะอ้วนหรือผอมใช่มั้ยคับ

กินเท่าไรก้อไม่อ้วน มีสิทธิ์เป็นเบาหวานมั้ยคับกินเท่าไรก้อไม่อ้วน มีสิทธิ์เป็นเบาหวานมั้ยคับ
0
1.7k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

ความอ้วนเป็นปัจจัยหนึ่งของการเกิดโรคเบาหวานอย่างที่เข้าใจกัน เนื่องจากทำให้เกิดภาวะดื้อต่ออินซูลิน เเต่อย่างไรก็ตาม ผู้ที่มีน้ำหนักปกติ หรือ คนที่มีรูปร่างผอม ก็ไม่ได้แปลว่าจะไม่มีโอกาสเป็นโรคเบาหวานนะคะ เพราะว่า ยังมีอีกหลายๆปัจจัยที่ทำให้เรามีระดับน้ำตาลในเลือดสูงจนถึงขั้นเป็นเบาหวาน การรับประทานอาหารจำพวกเเป้ง หรือขนมหวานมากๆ ในระยะยาว จะทำให้ตับอ่อนต้องทำงานหนักขึ้นเรื่อยๆค่ะ เหมือนร่างกายของเราเวลาทำอะไรมากหรือหนักเกินไปก็ย่อมจะล้าในที่สุด เช่นกันค่ะ ประสิทธิภาพตับอ่อนเราก็จะทำงาน หลั่งอินซูลินมาลดน้ำตาลได้ลดลงได้ จนทำให้เป็นเบาหวานได้ในที่สุดค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@บุรัสกร ทวีบูรณ์

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำตอบคับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"