กลัวจะเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์

ตรวจน้ำตาลตอนเช้าก่อนรับประทานอาหารเช้าทุกวันค่าอยู่ที่ 87-91 พอทานอาหารเช้าไปแล้ว1ชม. วัดค่าน้ำตาลอีกครั้ง ได้ 161 แสดงว่าเป็นเบาหวานไหมค่ะ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

อันนี้ต้องสอบถามค่ะ ว่าคุณเเม่ได้ตรวจกลืนน้ำตาลเเล้วหรือยัง เพราะการวินิจฉัยเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์จะใช้การตรวจกลืนน้ำตาล เป็นหลักค่ะ

อย่างไรก็ตามนะคะ ในกรณีที่มีภาวะเบาหวานระหว่างตั้งครรภ์เเล้ว ถ้าเราเจาะน้ำตาลหลังทานอาหาร เป้าหมายที่ 1 ชม. คือ ไม่เกิน 140 หรือ ถ้าเจาะที่ 2 ชม ต้องไม่เกิน 120 ค่ะ ถ้าเจาะตามเวลา เเล้วได้สูงกว่าเป้าหมาย เบื้องต้นหมอขอเเนะนำให้คุณเเม่ลองปรับอาหารลดพวกแป้ง น้ำตาล ลงค่ะ หากยังสูงเกินเกณฑ์อยู่เเนะนำคุณเเม่ ไปพบคุณหมอนะคะ เพราะอาจมีความจำเป็นต้องใช่ยาช่วยในการควบคุมค่ะ

9 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"