คมสัน ศิริชู

เป็นเบาหวานมาได้5ปีครับ ปัจจุบันการรักษาใช้ทั้งอินซูลิน+ยากิน มาช่วง1เดือนมานี่จะมีอาการน้ำตาลต่ำในตอนกลางคืนอย่างนี้ทำไงดีครับ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

นายคมสัน ศิริชู เบื้องต้นหมอคิดว่า หากมีอาการน้ำตาลต่ำบ่อยๆ ทั้งที่รับประทานอาหารคงที่ มีการออกเเรงหรือกิจวัตรเหมือนๆเดิม อาจจะขอเเนะนำให้ลดปริมาณยาฉีดอินซูลินลงค่ะ หากมีฉีดมื้อเย็น หรือ ก่อนนอน เเนะนำให้ลดปริมาณยาดูก่อน อาจจะซัก 20-25% เเล้วลองสังเกตอาการดูนะคะ เเต่อย่างไรก็ตาม เเนะนำให้ไปพบคุณหมอเพื่อตรวจหาสาเหตุอื่นๆร่วมด้วย เช่นค่าการทำงานของตับ-ไตค่ะ เพราะมีผลเกี่ยวเนื่องกันได้ค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"