ควรตรวจเบาหวานตอนไหน

คุณหมอครับ สอบถามครับ ผมสุขภาพดี ไม่อ้วน ออกกำลังกายบ้างบางวัน ตอนนี้อายุ 27 ควรไปตรวจเบาหวานทุกปีไหมครับ หรือควรไปตรวจทุก ๆ กี่ปีครับ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

PRAKIT จริงๆเเล้วถ้าตามอายุเเละน้ำหนักตัว จริงๆก็ยังไม่ถึงเกณฑ์ที่ตามสมาคมเเนะนำว่าควรตรวจค่ะ เบื้องต้น กลุ่มที่เราเเนะนำให้ทำการตรวจคัดกรองเบาหวานประจำปี คือ ผู้ที่มีอายุมากกว่า 35 อ้วนหรือน้ำหนักเกิน มีโรคประจำตัวร่วม เช่น ความดันโลหิตสูง หัวใจ มีประวัติครอบครัวเป็นเบาหวานค่ะ อย่างไรก็ตามส่วนตัวหมอเเล้ว หากเราไม่ได้มีปัญหาเรื่อง การกลัวเข็มหรือการเจาะเลือด การที่เราตรวจสุขภาพประจำปีเเละคัดกรองเบาหวานเพิ่มด้วย หมอมองว่าเป็นสิ่งที่ดีค่ะ เพราะจะช่วยให้เราทราบถึงภาวะสุขภาพของตน เช่น หากตรวจเเล้วเริ่มมีเเนวโน้มน้ำตาลสูงขึ้น จะได้หันกลับมาปรับเชคพฤติกรรมสุขภาพของเราได้ก่อนที่จะมาทราบว่ามีโรคใดๆตอนที่เกิดอาการเเล้วค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"