ความเสี่ยงของโรคเบาหวานที่เพิ่มขึ้น

คุณหมอครับ ทราบมาว่าเดี๋ยวนี้ของหวานของแป้งเยอะ และคนก็กินของดังกล่าวเยอะขึ้น เลยสงสัยว่า ความเสี่ยงเบาหวานตอนนี้ กับสัก 5-10 ปีก่อน มันต่างกันมากไหมครับ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Thanachart Chuengyaempin เป็นอย่างที่คุณสงสัยเลยค่ะ เเนวโน้มโรคเบาหวาน (รวมทั้งโรคอ้วน) เพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ เมื่อเทียบกับเเต่ก่อนค่ะ ซึ่งนอกจากเรื่องอาหาารที่เป็นจำพวก เเป้ง-น้ำตาล เเละ ผ่านการทอดเพิ่มขึ้นเเล้ว การใช้ชีวิตประจำวันของคนในยุคปัจจุบันยังมีสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆมากขึ้น ทำให้เราออกเเรงหรือใช้พลังงานน้อยลงอีกด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"