คอแห้งตลอดเวลา

ตั้งแต่เป็นเบาหวานก็คอแห้งตลอดเวลาเลยค่ะ อยากถามหมอว่าเป็น หนึ่งในอาการข้างเคียงของโรคใช่ไหมคะ ขอบคุณค่า

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Nareerat Prasopnate ขอเรียนเเจ้งอย่างนี้ดีกว่าค่ะว่า ผู้ที่เป็นเบาหวานเเล้วควบคุมไม่ดี หรือ มีระดับน้ำตาลในเลือดสูง อาจทำให้มีอาการ คอเเห้งรู้สึกกระหายน้ำบ่อยได้ค่ะ เนืองจาก เมื่อระดับน้ำตาลในเลือดสูง ไตจะขับน้ำตาลส่วนเกินออกทางปัสสาวะทำให้ปัสสาวะบ่อย เป็นการสูญเสียน้ำออกจากร่างกาย สมองจึงสั่งการให้เรารู้สึกหิวกระหายน้ำ เพื่อดื่มน้ำทดเเทนค่ะ หากอาการคอเเห้งของคุณ Nareerat Prasopnate มีร่วมกับรู้สึกหิวน้ำบ่อย เเละ ปัสสาวะบ่อยด้วย นั่นอาจเป็นอาการของโรคเบาหวาน ซึ่งคุมได้ไม่ดีค่ะ เเต่ถ้าเป็นอาการที่รู้สึกว่าคอเเห้งเฉยๆ นั้น อาจจะไม่ใช่อาการของเบาหวานนะคะ เเนะนำให้ไปพบคุณหมอเพื่อตรวจวินิจจัยเพิ่มเติมค่ำ เพราะอาจจะเป็นอาการของโรคอื่นๆ เช่น เป็นภูมิเเพ้ลงคอ ก็ได้เช่นกันค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"