ชาตามมือ-เท้า เกี่ยวกับเบาหวานไหมครับ

แม่ผมเป็นโรคเบาหวาน ชอบมีอาการชาตามมือ-เท้า ไม่แน่ใจว่าไม่เกี่ยวกับโรคเบาหวานไหมครับ และถ้าเกี่ยว นอกจากคุมน้ำตาลแล้ว แม่ผมควรดูแลตัวเองเพิ่มอีกไหมครับ เพื่อให้อาการชาตามมือ-เท้าดีขึ้น และสมมติว่าปล่อยให้อาการชาตามือ-เท้า เป็นต่อไปเรื่อย ๆ จะมีผลเสียอะไรไหมครับ

1
1.7k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีค่ะ

อาการมือชา เท้าชา เป็นหนึ่งในภาวะแทรกซ้อนจากโรคเบาหวาน เนื่องจากระดับน้ำตาลในเลือดสูงเรื้อรังจนส่งผลกระทบต่อการทำงานของระบบประสาท หากมีอาการเหล่านี้ ควรควบคุมอาการของโรคเบาหวานให้ดีเพื่อช่วยชะลอความเสียหายต่อระบบประสาท รวมถึงเข้าพบคุณหมอเพื่อหาทางรับมือที่เหมาะสมค่ะ

สามารถอ่านข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับอาการชาตามมือ-เท้า เนื่องจากโรคเบาหวานได้ในบทความนี้เลยค่ะ

มือชา จากโรคเส้นประสาทที่เกิดจากเบาหวาน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

เป็นเบาหวานชนิดที่ 2 ค่าน้ำตาลสูงมากๆ ทีแรกไปตรวจค่าต้ำตาล เพราะหลังๆ เหนื่อยง่าย ผอมลงมาก...พอไปตรวจตกใจค่าน้ำตาล สูงมาก 375 อายุยังไม่เยอะมาก 40 ปลายๆ ...พบหมอ หมอให้คำแนะนำดี ให้ยาลดเบาหวานมาทาน...ทานยาอย่างเคร่งครัด ดูแลการกินอย่างรัดกุม ไม่ทานหวาน แป้ง ของมันของทอด...หลีกเลี่ยง ดื่มแต่น้ำเปล่า ทานวิตามินเสริม...พอไปตรวจใหม่ ค่าน้ำตาลดีขึ้นมาก ลดเหลือ 137 หมอพอใจ เคร่งครัด มีวินัยในการกินมาก สุขภาพก็ดีขึ้น พยายามออกกำลังกายมากขึ้น...เป็นเบาหวาน ต้องเคร่งครัดเรื่องอาหารการกิน ใส่ใจสุขภาพตัวเองให้มากขึ้น ร่างกายจะดีขึ้น ทานยาเบาหวานตามที่หมอแนะนำ...เบาหวาน ดีขึ้นได้ ถ้าเราใส่ใจในสุขภาพของตัวเราเอง

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"