ดื้ออินซูลินกับ pcos

สวัสดีค่ะ

เป็น pcos หรือการมีถุงน้ำในรังไข่ประมาณ 5-6 ปี แล้ว หมอให้กินกลูโคส (ตรวจติดตามผลมาประมาณ 4 ครั้ง คือปีละครั้ง) ผลการตรวจเลือดหลังกินกลูโคส 2 ชั่วโมง ผลล่าสุดเมื่อปลายปีที่แล้วได้ 188 เดือนกันยายนนี้จะต้องไปตรวจอีกครั้ง พยายามควบคุมเรื่องน้ำตาล

จึงลองไปตรวจค่า fasting insulin ได้ 3.6 น้ำตาลสะสม 5.1 และfpg 71 (อดอาหารไป 17 ชั่วโมง)

จึงมีข้อสงสัยเกี่ยวกับของค่า fasting insulin กับ ค่าความทนต่อน้ำตาล ogtt 75 กรัม มีความสัมพันธ์กันมั้ยคะ อยากรู้ว่าถ้าควบคุมน้ำตาลแล้วได้ค่า fasting insulin อยู่ในเกณฑ์ปกติ ถ้าตรวจ ogtt อีกครั้ง จะได้ค่าดีขึ้นกว่าหรือไม่คะ

ขอบคุณค่ะ

0
1.7k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

จริงๆต้องเเจ้งว่า fasting insulin กับ การทนต่อน้ำตาล เป็นการตรวจคนละเเง่กันค่ะ fasting insulin อาจบอกถึงว่า ร่างกายเรามีระดับinsulin มากน้อยเพียงใดขณะอดอาหาร ซึ่งปัจจุบันยังไม่มีเกณฑ์ที่ใช้บ่งบอกว่า มีความเสี่ยงต่อการเป็นเบาหวานขนาดไหนค่ะ (เเต่มีเเนวโน้ม คือ ถ้ายิ่งสูง คือจะมี ภาวะดื้ออินซูลิน ซึ่งเป็นปัจจัยเสี่ยงต่อโรคเบาหวานค่ะ) ส่วน 75 gm ogtt จะเป็นการวัดว่า ร่างกายสามารถจัดการกับน้ำตาลที่ได้รับมา (จากการรับประทาน) ได้ดีเเค่ไหนค่ะ จึงไม่ได้เกี่ยวข้องกันโดยตรงค่ะ เเต่ความเห็นส่วนตัวของหมอ ถ้าคุณมีการปรับเรื่องอาหาร รวมถึงมีค่า fasting insulin อยู่ในช่วงปกติ ก็มีเเนวโน้มที่ ครั้งนี้ตรวจ 75 gm ogtt ก็น่าจะมีค่าลดลงค่ะ

10 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
@บุรัสกร ทวีบูรณ์

ขอบคุณค่ะ

10 เดือนที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"