ถ้าน้ำตาลสูง 400+ สามารถฉีดอินซูลินเพื่อควบคุมได้เลยไหมครับ

ผู้ป่วยที่มีปริมาณน้ำตาลสูง 400+ จะสามารถฉีดอินซูลินได้ไหมหรือมีวิธีควบคุมอย่างไรครับ ขออนุญาตสอบถามเป็นรวามรู้ครับ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

หากเมื่อไปตรวจ เเล้วพบว่ามีน้ำตาลในเลือดสูง โดยเฉพาะหากมากกว่า 300 หรือน้ำตาลสุะสม มากกว่า 10 คุณหมอที่รักษา อาจพิจารณาเริ่มยาฉีด อินซูลิน เลยได้ค่ะ (ร่วมกับยากิน) เนื่องจากช่วงที่ระดับน้ำตาลสูงมากๆ เช่นนี้ ร่างายมักตอบสนองต่อยากินได้ไม่ดีนัก จึงทำให้ระดับน้ำตาลไม่ลดลงอย่างที่ควร รวมทั้งช่วงที่น้ำตาลสูงๆ อาจเสี่ยงต่อการเกิดภาวะเเทรกซ้อนฉุกเฉิน เช่น เลือดเป็นหรดได้ คุณหมอจึงยิ่งอยากควบคุมระดับน้ำตาลให้ลดลงเร็วที่สุด เเต่อย่างไรก็ตาม เมื่อระดับน้ำตาลเริ่มดีขึ้น ก็จะค่อยๆลดระดับยาฉีดอินซูลินลงตามลำดับค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"