นมเปรี้ยว

สวัสดีครับคุณหมอ ผมอยากจะทราบว่า ผมดื่มนมเปรี้ยว ไขมัน 0% น้ำตาล2% ทุกคืนก่อนนอน แก้หิว ทำได้มั้ยครับ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

เบื้องต้น ต้องขอเรียนเเจ้งตามตรงค่ะว่า หากต้องการควบคุมอาหารเรื่องของเบาหวาน อยากให้งดการรับประทานอาหารนอกมื้อค่ะ เเต่อย่างไรก็ตาม การรับประทานอาหารในเเต่ละมื้ออาจจะต้องมีปริมาณที่พอดีด้วย (บางท่านงดมากจนเกินไป จึงทำให้หิวนอกมื้อค่ะ) ส่วนเรื่องการรับประทานอาหารก่อนนอน จึงไม่เเนะนำนักค่ะ เพราะเท่ากับเป็นการรับพลังงานเเละน้ำตาลที่ไม่จำเป็น (เเม้จะเป็น ไขมันเเละน้ำตาลต่ำ เเต่มิได้เเปลว่าไม่มีอะค่ะ) เเต่หากคุณมีอาการหิวช่วงก่อนนอนจริงๆ (ต้องเเยกกับความอยากนะคะ) ต้องลองดูว่า หรือเป็นอาการของเริ่มมีภาวะน้ำตาลในเลือดต่ำ ซึ่งหากไม่รับประทานอาหารจะทำให้ยิ่งหิวหรือโหยมากขึ้นเรื่อยๆ เเนะนำให้เจาะน้ำตาลปลายนิ้วดูค่ะ หากได้น้อยกว่า 70 อาจต้องไปพบคุณหมอเพื่อปรับยานะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"